Bà con biết không, đứa bạn tớ đi du lịch nước ngoài về khen lấy khen để cách người ta đi chợ bên bển "ai cũng xách một cái giỏ đi mua đồ không hà, không chứa đồ ăn trong bịch nylon khó phân hủy". Nhưng cũng đâu có lạ lắm, tớ thấy người quen, bạn bè tớ và đặc biệt lâu rồi mẹ tớ cũng có thói quen xách giỏ mua rau rợ thịt cá là bỏ vào trỏng luôn mà. Hạn chế hẳn túi nylon mang về, lỡ may xài thải ra ngoài rồi trôi sông "cá ăn vào chết tội lắm".

webtretho

1 siêu thị ở Nhật ạ, có nơi người ta khuyến khích mang giỏ đựng sẽ được giảm giá.

Tớ nghe nói túi nylon đựng thực phẩm/ đồ ăn uống chúng ta dùng mỗi ngày sản xuất ra hao tốn rất nhiều năng lượng dầu mỏ, nhưng dễ phải đến 200-500 năm mới phân hủy được, đặc biệt là với các túi ở ngoài môi trường tự nhiên. Có nhiều động vật bị mắc kẹt trong các túi nylon và cũng đã ăn phải túi nylong ở các bãi rác hoang,chúng không thể tiêu hóa và đã phải rời xa cuộc sống đó ạ.

webtretho

Hình minh họa.

Nói đi cũng phải nói lại, mọi người có thắc mắc nhà tớ hay bạn bè tớ đi chợ mua đồ ăn bằng cách nào không? Tớ kịp ghi lại vài clip để mời các mẹ xem đây:

webtretho

Thật may vì tớ đã kịp thời ghi lại các clip, cô bán rau cũng khá thân thiện và biết được rằng nhà tớ mang giỏ đi mua đồ ăn bỏ vào không cần túi nylon đó.

webtretho

Tất cả các túi giấy, túi nhựa, túi vải... đều có thể tái sử dụng thân thiện với môi trường. Mọi người có thắc mắc mua thịt hay cá cùng lúc với rau thì làm thế nào nếu tống hết vào một cái giỏ không. Thịt mình sẽ để trong hộp riêng nhé, còn rau có thể bỏ ngoài hoặc là có một cái túi nhiều ngăn sẽ dễ để đựng hơn, và túi đó có thể tái sử dụng lại nhiều lần.

webtretho

Đi đâu cũng xách cái giỏ dễ thương ghê hông nè. Bên trong là ổ bánh mì đó nè.

webtretho

Một số cửa hàng có khuyến khích mang túi/ lọ đựng có sẵn của nhà mình để đến đựng thực phẩm hoặc có để sẵn các hộp đựng và không có túi nylong nào ở cửa hàng cả.

webtretho

Bữa cơm gia đình tự nhiên thấy ngon hơn vì nhà tớ không còn nghĩ đến rác túi nylon, động vật ăn phải túi nylon. Chẳng cần mỗi lần đi chợ về là dăm ba cái bịch rồi lại nhét đầy nhà.

Nếu có lỡ dùng túi nylon rồi, hôm sau đi mua hàng mang ra đựng tiếp các mẹ ạ, hoặc gom lại cho cô bán hàng cũng được đó các mẹ. Nghe đâu còn có vài mẹ siêng siêng giặt rồi dùng lại nữa, tất nhiên các chuyên gia vẫn khuyên bỏ hẳn hoặc hạn chế tối đa dùng túi nylon.

Một mình mình có thể không thay đổi quá lớn, nhưng mình sẽ không phải là nguyên nhân gây ra những điều xấu đúng không các mẹ.

Cảm ơn webtretho đã giúp mình truyền tải thông điệp này đến với các mẹ. Chung tay bảo vệ môi trường như cách mẹ mình đi chợ mỗi ngày :).