Mình nhớ buổi đầu ra mắt nhà chồng làm món nước chấm nem này, hồi đó ở nhà mình đã làm rồi nên nghĩ bình thường quá có gì đáng khoe đâu. Vậy mà không nha các mẹ ơi, má chồng với chồng mình mê lắm, ăn xong nem còn chan vào cơm ăn luôn làm mình ngượng nghịu suốt từ đấy đến giờ. Mình nghĩ không cao siêu gì lắm đâu nhưng biết đâu chị em cần mình chia sẻ. Cái nước chấm này mình làm kiểu đơn giản nhưng khá đúng vị nem truyền thống nhiều người hay chấm vậy đó.

webtretho

Công thức là:

100gr gan heo xay hoặc băm nhuyễn.

250ml nước lạnh+ 35gr bột nếp lạnh quậy đều trên lửa trung bình đến khi bột sánh quẹo lại.

Phi thơm tỏi xong mình cho gan heo vào chảo đảo chín, thêm một thìa bột dầu màu điều đun sôi, thêm tiếp một chén nước lọc để đun tan phần gan heo này (lúc đun nhớ dùng đũa muỗng tán cho gan tan nhuyễn ra khi chấm sẽ ngon hơn), mình cho bột nếp đã quậy quẹo lại khi nãy vào, thêm nước đun sôi tiếp.

Phần hỗn hợp sôi chừng 5-7p mình nêm nước mắm, đường, bơ đậu phộng đến khi vị vừa ý. Cái này tùy thuộc nhiều vào gia đình muốn ăn lỏng hay hơi đặc một chút và vị mình muốn ăn như thế nào thì căn chỉnh theo ý của mình. Mình thêm một ít tương hồi ăn phở (Hoisin sauce) tương này may nhà chồng có sẵn nên mình cho thêm vào để vậy mà bát nước chấm ngon khó tả.

webtretho

Ảnh minh họa. Nguồn Internet.

À mình quên mất quấy thêm đậu phộng rang bỏ vỏ, giã hơi nát vào chấm cho bùi ngon hơn nhé các mẹ. Các mẹ ơi có vậy thôi mà nhà chồng mê đắm, ông chồng nghiện ăn nói nước nem chấm này vợ làm ngon nhất :)) Chị em làm đi biết đâu chồng nghiện như mình thì sao.