Cuối tuần rồi mấy mẹ con nhà mình bày bột bày bơ ra làm bánh quy, vừa làm vừa chơi nên có dịp chụp ảnh lại post công thức cho mọi người tham khảo :D

Bánh quy là món bánh dễ làm, có thể trộn thêm socola chip, hạnh nhân, làm đủ mùi vị kiểu dáng và trữ trong lọ kín để ăn dần, để mời khách. Thế nên mình rất hay làm bánh quy những ngày buồn trong người, vì khi bánh ra lò, mùi thơm lan tỏa đầy căn bếp là thấy an nhiên, thoải mái. :x

Trong khi làm bánh, đứng đánh bơ, cán bột, tạo hình bánh, cảm thấy yên tĩnh và thả lỏng suy nghĩ lắm. Bánh ngon ra lò, cả nhà đều vui vẻ, khách đến chơi ăn bánh cũng vui vẻ, mình là người làm – thấy người ta ăn mà thích mình tự động cũng vui theo :D

Nào! Mời nhà mình hôm nay cùng vào bếp làm bánh quy nha!

Nguyên liệu:

400gr bột mì đa dụng

150gr đường cát trắng

150gr bơ

2 quả trứng gà

1 muỗng café bột nở

1/2 muỗng café baking soda

2 muỗng café tinh chất vanilla (hoặc 4 tép bột vanilla)

1/2 muỗng café muối

Tùy ý thích: bột cacao, bộ trà xanh, hạnh nhân….

webtretho

Thực hiện:

Trong các công thức nấu ăn mình tham khảo trên mạng, mọi người đều hướng dẫn sử dụng bơ lạt, dạng bơ Úc. Nhưng một phần vì mình lười đi mua, phần vì nó…đắt. Nên lần đó mình đã đánh liều sử dụng bơ Tường An (magarine) dù các “khuyến cáo” trên mạng là không nên. Cá nhân mình cảm thấy sử dụng Magarine trong một số công thức bánh như bánh quy không ảnh hưởng đến chất lượng bánh. Khi ăn, cũng không nghe mùi bơ magarine. Nên, để thuận tiện trong việc làm bánh, mình vẫn chọn dùng bơ kiểu này cho dễ mua và rẻ tiền.

1. Bước đầu tiên, mình đánh bơ với đường cát trắng. Đánh cho đến khi thấy bơ và đường bông xốp.

webtretho

2. Kế đến cho từng quả trứng gà và vani vào. Bạn cho một quả => đánh cho đều => cho quả kế tiếp và vani => đánh cho mịn

webtretho

3. Rây trộn 3 loại bột: bột mì, bột nở, baking soda + muối (nếu dùng vani bột thì bước này mình trộn và rây nha)

Bột nở và baking soda khác nhau nhé các bạn. Baking soda (hộp như hình trên) sẽ giúp bánh quy giòn nhưng không nên cho quá nhiều bánh sẽ có mùi ngai ngái và bị đắng.

4. Chia bột làm ba bốn phần, cho từng phần vào đánh. Quy trình: cho một phần bột => đánh đều => cho phần bột tiếp => đánh đều.

webtretho

5. Sau khi đánh quyện đều bột, mình chia làm hai phần. Phần 1 mình cho bột trà xanh vào đánh để ra cục bột trà xanh. Phần 2 mình cho bột ca cao để ra cục bột socola hehe

webtretho

6. Đây là giai đoạn mà mấy mẹ con mình thích nhất: cán bột, dùng khuôn cắt, trang trí, nặn đủ hình thù yêu thích rồi đặt lên khay đã lót giấy nến.

webtretho

7. Mình nướng bánh ở nhiệt độ 200 độ trong khoảng 6 – 8 phút. Khi lấy bánh ra để bánh thật nguội nhé

webtretho

8. Khi bánh nguội thật nguội, có thể bỏ hộp kín và trữ rất lâu.

webtretho

Chúc cả nhà thành công ^.^ :x:x:x