Có một lần được bé em mua cho hộp bánh kem tươi sầu riêng.

Như hình: (ảnh này sưu tầm trên internet nha cả nhà)

Khi đó ăn thấy bánh có vỏ mềm mềm dai dai, vỏ bánh crep mà. Bên trong lạnh nhẹ, có kem tươi whipping và sầu riêng tươi nên ăn rất thơm, béo. Nhưng ăn 2 miếng là ngấy nhẹ rồi vì nó quá ngọt :(

Nhân dịp hôm nay nhà có nhiều sầu riêng, cả nhà không ăn hết nổi, nên nghĩ ra việc làm món bánh này và cải tiến đôi chút. Công thức rất đơn giản và ngon, đảm bảo các mẹ dễ làm lắm, ăn lại ngon.

Làm vỏ bánh:

200gr bột mì

20gr đường trắng

200ml sữa tươi kh đường

3 muỗng canh nước cốt dừa đóng hộp

2 quả trứng gà

vanilla cho thơm

bột ca cao, bột trà xanh (tuỳ ý thích)

Làm nhân:

Sầu riêng

nước cốt dừa đóng hộp

CREAMCHEESE

đường, ít muối

Cách làm vỏ bánh

Mình học theo công thức của Savoury nên đã thành công ngay từ đầu.

1. Trộn bột và đường.

webtretho

2. Cho 2 trứng gà vào trộn đều.

webtretho

3. Cho sữa vào và trộn đều hỗn hợp. Đoạn này nếu dùng tinh chất vanilla để thơm hơn thì cho vào luôn nha. Cỡ 1 muỗng cafe là thơm lừng :P

webtretho

4. Rây qua lược để bột thật mịn. Giai đoạn này làm 2 lần. Rây lần 1, sau đó lại đổ tiếp rây lần 2. Có vậy bột mới mịn được. Sau khi có hỗn hợp bột đã mịn mượt, mình bọc nilon và để tủ lạnh ngăn mát 1 tiếng. Chị Savoury dặn là 30 phút thôi :D Chắc cỡ đó cũng đc rồi á

webtretho

* Khi để bột trong tủ lạnh, mình làm nhân. Đây là sầu riêng mình gỡ thịt và tán nhuyễn, trộn vào 1 thìa nước cốt dừa nữa á.

webtretho

* Đánh bông creamcheese với khoảng 1 muỗng canh đường và nửa thìa cafe muối. Mình thay cheese cho whipping cream vì nghĩ rằng kem sẽ rất béo, ngọt. Trong khi cheese cho ra thành phẩm béo hơn, mịn hơn, nhưng chua nhẹ và hơi mặn nhẹ của muối, hài hoà với sầu riêng đã quá ngọt. rất ổn các bạn ạ!

webtretho

* Khi đổ bánh, mình cần chú ý là cho ít dầu. Sau đó, dùng khăn giấy lau lớp dầu đi, chỉ để một lớp dầu tráng rất mỏng trên chảo.

Đổ bột, bạn múc 1 muôi bột, rồi đổ thành 1 dòng duy nhất xuống chảo, cách mặt chảo khoảng 10cm. Sau khi đổ hết phần bột đó, bạn mới nghiêng chảo nhẹ nhàng để dàn mỏng bột ra. Đừng cố gắng đổ bột kiểu tráng bánh xèo, sẽ rất hao bột và lớp crep theo mình thấy cũng loang lổ kh đẹp

webtretho

* Đây là mình tráng bột kiểu "bánh xèo", rưới rưới cố để dàn tròn. Nó loang lổ nè!

À, mình thử bánh crep vị trà xanh và socola bằng cách chia bột ra chén, đánh vào ít bột trà xanh/cacao. Đánh bằng muỗng cho đều thôi là đổ được rồi :D

webtretho

* Tráng bánh xong, khi lấy ra bạn dùng xạn khẩy rìa bánh lên, rồi cẩn thận kéo ra khay cho nguội là được. Bột dai, và khi nguội còn dai hơn. Nên dễ xử lý lắm :D Đây là chi tiết cách gói nhé!

webtretho

* Thành phẩm :D bánh crep cuộn sầu riêng 3 màu. Nhân là cheese nên béo, mịn, thơm ngon, chua nhẹ và cân bằng hài hoà với vỏ bánh, sầu riêng. Các mẹ có thể sáng tạo bằng cách làm bánh crep nhân kem đào nè, crep nhân kem vải nè. Dùng vải, đào đóng hộp, cắt nhỏ ^_^ Hy vọng cả nhà mình thành công và có bánh ngon trong tủ lạnh cho con măm măm hen ^_^

webtretho