Bé nhà mình hồi đợt 1- 12 tháng hoàn toàn dùng sữa Mẹ, sau 12 tháng có thể uống dặm thêm như đây nè các mẹ. Từ đợt cả nhà đổi qua cho bé uống sữa hạt rau củ lần cũng hơn nửa chai và con thích sữa này hơn sữa bò nên mẹ cũng mừng húm luôn.

Các mẹ biết không, con ăn ngon mình không ngại khó ngại cực, nhà mình từ lâu đã nấu sữa hạt rau củ cho con ăn mỗi ngày.

webtretho

Nấu sữa hạt rau củ không khó là bao được cái nữa là sữa hạt nhiều dinh dưỡng.

+ Sữa các loại hạt. Mình hay nấu sữa hạt sen, đậu xanh, hạnh nhân, óc chó, macca .... tuỳ giai đoạn bé nhỏ hay lớn mình điều chỉnh cho phù hợp.

webtretho

+ Sau đó là thêm các loại rau và củ: rau má, bó xôi, cải kale, cà rốt, bí đỏ, ..

+ Các loại trái cây bé thích: Nho, xoài, dâu,..

Sau khi nấu sữa xong mình luộc sơ rau củ để hạn chế mất vitamin (hoặc có thể thay bằng hấp). Sau đó xay nhỏ và lọc qua rây.

+ Trái cây có thể xay chung với sữa, đổ vào chai khi sữa nguội như vậy là xong (ngày nào dùng hết ngày đó).

Bé còn nhỏ nếu chưa dùng được đường vàng (đường chưa qua tinh chế) thì mình hay cho thêm nho hoặc một số trái cây có vị ngọt thêm vào.

Mình sưu tầm công thức ở Thuần chay, cứ vậy làm cho con mỗi ngày thôi các mẹ. Các mẹ chia sẻ công thức món ăn ngon khỏe cho con nha.