Nhân chuyện hôm qua có chị nói với em rằng chị ấy chỉ ăn được bơ dằm, ăn dạng sinh tố thôi. Chứ ăn sống bơ với các món khác thì chịu. Nhân tiện được thể, em đã "xỉa xói" chị ấy rồi "người chi lạ, ăn chi mỗi được sinh tố, trong khi bơ làm đủ các món hết cả" :v

Đối với dân làng Tây Nguyên chúng em thì bơ là món ăn hết sức quen thuộc vào mùa mưa (bởi đấy là mùa bơ chín bơ già). Sau một đêm mưa bão sáng cầm rổ ra gốc nhặt bơ rụng, trái nào chín thì để ăn sáng, trái nào còn xanh thì để đấy dú chín ăn dần.

Nguyên mùa mưa của chúng em (tầm 4 tháng) thì món cơm bơ là món thần thánh không ngày nào là không được thưởng thức :v

Vầy nhé: làm 1 chén cơm nóng, 1 chén nước mắm dằm ớt cay cay (ai thích tỏi có thể giã thêm vào), bơ chín cắt thành khúc vừa ăn. Sau đó cứ dùng đũa xiên vào bơ rồi chấm mắm (tại ko gắp bơ để chấm mắm dc đâu, trơn lắm ạ :D ), và rồi cứ 1 miếng bơ là 1 miếng cơm chao ôi nó béo nó thơm. Ngon ko thể tả ạ. Món này để ăn sáng vừa không tanh mùi đồ ăn, lại ko mất công lích kích chuẩn bị.

Cái món này chúng em ăn mỗi ngày trong 4 tháng mà chưa đứa nào kêu chán cả, thì cả nhà biết độ ngon của nó rồi đấy :D

Nhưng khi mang công thức này chỉ lại cho mấy con người ở dưới đồng bằng, chúng "cười vô mặt em", chúng "mỉa mai" em. Rồi thấy em ăn, chúng ăn thử thế là từ ấy chúng còn ăn nhiều hơn em. Hứ, chị lạ :3

Cả nhà cũng có thể mở rộng ăn bơ với bún, phở trụng, với bánh mì. Em thử rồi, ngon lắm ạ, không "dị hợm" xí nào đâu ạ :v

webtretho