Chồng em và em khác nhau một trời một vực các mẹ ạ, em ăn khổ qua được còn chồng lại không, chồng bảo chừng nào khổ qua không đắng ổng ăn sạch nồi, thế có buồn không các chị?!

Hôm trước em nghe phong phanh nồi canh khổ qua của cô bán cơm lúc nào cũng ngon, khách khứa nườm nượp ra vô cũng chỉ vì món canh khổ qua của cô, em nói thực là khổ qua có xào hơi nhặng đắng đi chăng nữa em vẫn nuốt trôi cơm còn ông chồng thì lại không :o

Nhà em thường nấu canh khổ qua theo kiểu:

Nồi canh khổ qua nhồi thịt

webtretho

Ảnh Internet.

Trước đây khi nấu em làm sạch phần ruột trắng và trong lúc hầm bỏ thêm vài lát ớt tươi, cách này với em đã giảm đắng khá nhiều nhưng vẫn chưa đủ đô chồng em với lại hơi cay tê tê nên chồng không thích :D.

Sau khi kể khổ với cô bán cơm mới tìm ra được một cách trước nay em chưa từng biết: Cách mới em áp dụng lại là vẫn làm sạch ruột, làm kĩ phần trắng bên trong để giảm được một ít đắng, sau đó ngâm khổ qua với nước lạnh chừng 10, vớt ra CHÀ ĐỀU 1 LỚP ĐƯỜNG VÀO BÊN TRONG RUỘT KHỔ QUA để chừng 5-10p sau đó đem trụng khổ qua với nồi nước sôi 1-2p trước khi đem nhồi thịt và nấu. Chỉ nhờ có vậy mà nồi nước canh ngọt thanh không còn đắng gì cả nữa, các mẹ để ý vớt bọt trong lúc hầm là nồi canh nước trong hẳn à. Lúc nấu cách này em vẫn thêm 2-3 lát ớt nhé các mẹ, nấu khoảng 20-30p và mở nắp nồi khi nấu, màu khổ qua xanh tươi và đẹp hơn mà không bị hấp hơi, đấy đây là tất cả bí kíp của cô bán cơm :)) Trong lúc làm khổ qua mình cũng nên để thịt trong tủ lạnh để phần nhân dính quẹo lại mình sẽ dễ nhồi vào hơn nha các mẹ.

Nồi canh khổ qua nấu sườn

webtretho

Ảnh Internet.

Canh này em cũng mê thích ăn sườn với cả khổ qua. Em ninh sườn, vớt bọt thường xuyên, đập thêm củ hành cho thơm. Khổ qua nấu sườn em cũng làm theo cách trên, chỉ khác là đã cắt thành miếng vừa ăn, trụng nước sôi 1-2p sau đó thả khổ qua vào nước đá lạnh trong vài phút trước khi thả vào nồi sườn đã ninh, gắp từng miếng khổ qua mà ăn có đắng chút nào đâu các chị. Canh này mình nấu nhanh thôi các chị ạ, thả khổ qua chừng vài phút bắt ra ngay là được, ngọt thanh mà không đắng. Từ nay bỏ được 1 thói xấu của ông chồng, ăn ngon lành luôn chứ.

Cách nấu khổ qua ngọt thanh không đắng nhà em chỉ có vậy thôi, nếu các chị không hầm sườn cũng có thể nấu canh khổ qua với mọc nè các chị, cũng ngọt thanh vô đối hà, mà ăn tốt cho sức khỏe chứ không em cũng không giục chồng ăn đâu. Chúc các chị cũng nấu ăn ngon nhé.