Chồng nhà em thích ngồi gặm xí quách các mẹ ạ, em nấu nồi cháo cho ăn mà bảo vợ lấy bớt thịt ra mình ngồi gặm xương vậy đó.

Ảnh bảo xí quách gặm đã vì tủy, sụn với thịt mềm hết rồi có thêm nước súp nên ngồi nhấm nháp ngọt lừ à, chồng còn bảo các ông đi nhậu khoái ăn vầy không chứ, vợ làm thêm món gì ăn đi.

Vậy là thỏa lòng chồng quyết định làm lẩu xí quách.

webtretho

Ảnh Internet.

Xí quách là phần xương còn một lớp thịt mỏng bên ngoài, mua xương còn tươi hoặc loại xương ống càng tốt em đem nấu nước dùng vừa để ngọt nước vừa để nhừ thịt luôn đó các mẹ. Nấu xong xương xí quách để làm lẩu là dùng xương để ăn luôn chứ không như các loại lẩu khác. Em hầm nồi áp suất khoảng 1 tiếng các mẹ ạ, cho xương nhừ, tủy với chất ngọt ra hết, bỏ thêm củ gừng nữa. Em vẫn thích hầm nồi áp suất khoảng nửa thời gian rồi đổ ra đun trên bếp, vớt hết bọt cho nước trong, thêm xíu nước mắm cho thơm.

Kế tiếp cho củ cải trắng, nấm tuyết, củ năng, táo đỏ, bắp mỹ xắt khúc ninh nhỏ lửa khoảng 45p rồi thêm lê và cà rốt nấu thêm 30p nữa. Nêm nếm gia vị vừa ăn, thêm 1 ít hành boaro thật là thơm nồi lẩu xương.

Các loại nấm, hành tây, rau cải thảo, tần ô gần khi ăn mới cho vào các mẹ ạ.

webtretho

Nồi lẩu xí quách ngọt xương, ngọt rau ông chồng ăn khen lấy khen để. Nói vậy chứ em ngồi vớt rau còn ổng lại ngồi gặm xương, thật là...

Điểm qua các nguyên liệu của món ăn cho mẹ nào cần:

Xương ống heo

Cà rốt, củ cải trắng, hành tây

Lê, bắp mỹ, cải thảo

Nấm tuyết, nấm đùi gà

Rau tần ô, cải ngọt, cần tây

Mắm, muối, đường, tiêu, ớt...

Chúc các mẹ thành công.