Em có chị gái rành hết các món bún, phở bò vậy mà em gái của chị đã qua tuổi trăng rằm nhưng chưa một lần nấu phở thành công luôn ạ. Chị gái nấu phở hơn chục lần thơm ngọt lạ thường, cốt mỡ bò trong nồi vàng óng các chị à.

Nấu phở ai cũng nghĩ cầu kì nhưng có những bí quyết nhất định, đặc biệt nhất là bí quyết ở phần xương bò, hầm xương để có được nước lèo là quan trọng lắm lắm, rất rất quan trọng ạ.

1/ Chọn xương bò phải là xương ống già, xương ống bò tươi chứ không phải xương non của con bê.

2/ Vớt bọt thường xuyên, hầm với lửa liu riu đến khi tủy trong xương rớt ra ngoài như vậy mới là chuẩn.

3/ Nước hầm xương bò còn có thêm gừng và hành nướng sơ đập dập. Thảo quả thơm thoang thoảng nhẹ nhàng không thế thiếu trong món phở, hoa hồi (loại có hoa), quế rang xong cho vào túi lọc thả vào nồi nước dùng đun lên.

Một tô phở nguyên chất có rất nhiều xương bò để tạo nên nước lèo nước cốt chuẩn như vậy, gia đình 5-6 người hôm nay muốn ăn phở thì đặt hàng trước từ hôm qua để còn chuẩn bị ninh xương bò sớm.

webtretho

Phần xương ống hầm lên rã hết cốt bên trong như vầy các chị ạ. (Nguồn ảnh: Bà bán phở).

Và một tô phở nước trong thanh đậm đà tình yêu thương.

webtretho

Ảnh Internet.

Tự mình nấu một chén phở ngon như thế này chắc em phải rèn thêm vài ngày, vài lần còn các chị thì sao? Bí quyết nấu chén phở nước trong ngọt của các chị có như chị gái em không ạ?