Ông xã em cũng hay rủ bạn bè đến nhà chơi nên thi thoảng có nhờ em làm mì xào bò với rau cải ăn lót dạ trước khi uống. Nhưng em làm mấy lần đều thất bại vì mì em xào bị dính và mềm.

Em cũng làm như trên mạng chỉ mà vẫn không ra. Em trụng mì cho nở sau đó để ráo. Xào thịt và rau lên sau đó bỏ mì vào đảo nhanh tay bỏ xuống thì mì bị nhão. Còn nếu em không bỏ mì vào xào chung mà đổ thịt bò và rau lên mì đã được để ráo thì mì lại bị khô và vón cục, lại không thấm gia vị.

Chị nào đã từng làm món này thành công không bị khô, không bị nhão thì chỉ giúp em với!!!

bạn thử với mì loại nào, nhà mình cũng hay ăn mì xào lắm, nhưng xào ăn sáng. Mình thường dùng mì miliket gói giấy, hoặc mì hảo hảo. Lấy vắt mì ra khỏi bao, nấu nc sôi, để 1 lúc đã hãy trụng mì, hoặc trụng trong nc sôi phải đổ ra ngày, mì còn cứng cứng là đk, bạn xả mì vào nước lạnh, để dầu nóng già, cho hành phi thơm, cho cải vào xào chín tái,nêm hạt nêm, mắm ngon, dầu hào, đảo đều tay, cho thịt bò vào, xào nhanh tay rồi đổ rau củ ra tô, cùng với chảo này, cho thêm dầu vào, cho dầu hào vào luôn, cho mì vào, cho xì dầu hay bột nêm tùy khẩu vị, đảo nhanh tay cho thấm đều gia vị, cho rau cải đã xào vào, tắt bếp, cho ra đĩa, thêm chút ngò nữa là đk, mình nghĩ dầu hào tăng mùi vị của món xào, k làm mì bị khô, bạn thử cách này xem, lúc nào nhà mình cũng nấu thành công, có khi còn ngon hơn ở tiệm ý, vì ở tiệm lúc đông khách họ làm mì sống nhăn ah, ăn thì ít mà tình tiền thì mắc, xót cả ruột, chúc bạn thành công và đk ông xã khen

Bạn không được chần cho mì chín quá mà chỉ chần qua rồi vớt ra ngay. Vì nếu mì chín sẽ ngấm rất nhiều nước, khi xào nóng lượng nước trong mì tiếp tục nóng làm mì càng chín thêm nên sẽ nát.

Thứ tự thực hiện thì đơn giản thôi:

- Chần qua mì (còn cứng), đơn giản là đun sôi nước với 1 chút gia vị mì, cho gói mì vào, đảo 2 mặt rồi vớt ra ngay trong tô to, dùng đũa gỡ tung mì ra, lượng nước sôi đang bám quanh sợi mì sẽ làm mì mềm thêm, đổ mì vào rổ có lỗ cho ráo nước. Lưu ý là gỡ mì ở tô chứ không được gỡ mì khi chần trong nồi nhé.

- Thịt bò nên ướp qua với tỏi băm và chút gia vị cho ngấm. Phi thơm tỏi hay hành, xào thịt và rau, rắc thêm chút gia vị mì, khi chín gắp ra đĩa.

- Phi thơm tỏi hay hành, cho mì vào xào, lượng nước còn dư (mặc dù còn rất ít) quanh sợi mì sẽ làm mì mềm thêm một chút nữa, khi mì đã ráo và giòn theo ý muốn thì cho thịt và rau trở lại, xào đều lên là OK. Hoặc xào mì xong, xào lại 1 chút thịt và rau đổ lên trên mì (đã xào) là OK.

Hehe, nếu yếu tay quá thì mẹ nó cứ trụng mì vào nước có gia vị, trụng vừa tới (không mềm quá, không cứng quá), vớt ra để riêng. Sau đó xào các thứ còn lại, đổ vào mì trộn luôn, khỏi phải xào mì chung nữa. Muốn dễ trộn mẹ nó lấy kéo cắt vài phát vào mì cho đỡ dài và rối

Siêng nữa phi tí dầu tỏi trộn vào là ok luôn :)

Muốn mì mềm, mượt, dai mà ko nát các mẹ ngâm sơ mì vào nước lạnh khoảng 5 phút cho ngấm nước, vớt ra ráo nước cho vào lò vi sóng quay ở mức nhiệt trung bình 1 lúc ( tùy lượng mì mà set thời gian nhé ). Xong các mẹ xào với bất cứ nhân gì cũng được, đảm bảo sợi mì ko bao giờ bị khô hay nát. Nhà tớ nghiện món này lắm mà ko dám ăn nhiều, sợ nóng.

Nhà mình hay nấu mỳ kiểu như sau rất ngon, đơn giản mà ko cần thêm dầu ăn nên đỡ bị ngấy.

Mình xào trước thịt, rau cải, chỉ cho dầu hào thôi vì sẽ có độ sánh mềm và ngọt dịu rất hợp với mỳ gói.

Sau đó mình cho 1 bát con nước nấu sôi lên rồi thả gói mỳ vào kèm 1/4 gói gia vị mỳ, đun cho cạn nước vừa đun vừa đảo mỳ, sợi mỳ hút vừa đủ bát con nước đó thôi nên cực kỳ săn chắc và thấm gia vị. Mìnhko cho thêm dầu nữa đâu.

Khi mỳ cạn nước và có độ bóng sợi thì trút ra đĩa và đổ thịt với rau xào lên trên rồi cháp thôi. Cực nhanh gọn mà ngon, giòn, thấm vị.

CÁCH XÀO MÌ NGON - GIÒN

1. KHÔNG TRẦN MÌ VỚI NƯỚC SÔI

Bạn nên ngâm mì vào tô nước lọc ở nhiệt độ thường (cũng có thể là nước ấm, nhưng không phải là nước nóng) đến khi mì nở tơi ra.

2. Xào mì chín cùng với rau, thịt... tùy ý, nêm gia vị

3. Thưởng thức.

Làm theo cách này đảm bảo mì không bị nhũn mà giòn và dai sợi, rất ngon.

Chúc các bạn ngon miệng.