Hổm rày thèm món gì nóng nóng bùi bùi mà ngọt thanh dịu nhẹ, nghĩ chưa ra mà xuống bếp còn dăm ba củ khoai bữa trước, mèng đét ơi nghĩ xa xôi chi vầy chèn, chè khoai này đúng là món mình đang thèm chứ còn gì :D.

Vậy là bắc bếp đi nấu chè khoai. Chè khoai chẳng nấu gì cầu kì, mình đổ nước cốt dừa dão đun sôi, thêm đường thốt nốt vừa ăn. Khoai mình luộc chín, tán nhuyễn nhào với bột năng, nếu có càng nhiều màu sắc khoai như: khoai tím, khoai vàng, khoai trắng hay khoai môn thì tô chè sẽ hấp dẫn hơn nhiều. Mình thích tất cả các loại khoai này luôn các mẹ.

Khoai giàu vitamin vitamin A, C, B6, Kali, Magie, Calcium... lại còn được mệnh danh "sâm xứ Nam", khoai môn cũng giúp cải thiện hệ tiêu hóa, giảm lượng đường huyết trong máu, bảo vệ da, tăng thị lực... khiến mình không thể bỏ qua món này.

webtretho

Clip minh họa: Internet.

Mình cho đều 100gr khoai: 25gr bột năng, thêm ít đường và 30ml nước ấm nhào đều như đây, cũng không phải lúc nào cũng cho tỉ lệ như vầy mà tùy khoai dẻo hay không, nếu khoai không được dẻo thì tăng thêm bột vào nhào cho mịn.

webtretho

Clip minh họa: Internet.

Nắn khoai thành hình trụ rồi mình cắt ra, đem luộc từng loại khoai một không luộc chung vì sẽ bị dính màu. Nồi khoai luộc sôi mình vớt cho ngay vào thau đá lạnh để khoai không bị dính giữ màu sắc tươi ngon.

Lưu ý: Áo một lớp bột ngoài hoặc có thể thêm dầu vào tay lúc nắn khoai để khoai không dính.

Chè khoai đây các mẹ ơi nấu lên xong thơm nức mũi.

webtretho

Ảnh minh họa: Internet.

Nước dão sôi mình thả khoai vào tụi nhỏ nhà mình ở đâu đánh hơi chạy vào mỗi đứa một chén mà đã hết sạch nồi, khoái ăn chén chè khoai ngọt dịu nước cốt dừa, bùi dẻo từng miếng khoai. Chén chè này mình rắc thêm mè rang, đậu phộng nữa tuyệt vời luôn.

Cả nhà cùng xơi với mình.