Ai muốn vắt cam nhiều nước không, mại dzô mại dzô nào!

Hôm trước cô em gái mình vắt cả ly nước cam đầy ụ à, tiếc là lúc uống bị đắng nghét không biết làm sao?! Các mẹ ơi vắt nước cam không bị đắng lại còn nhiều nước hơn cũng có mẹo đó nha.

webtretho

Cách vắt cam nhiều nước. Nguồn clip: Internet.

Mình thấy con bé nhà mình cắt bổ đôi trái cam không à, nhưng nếu cắt cam thành 4 miếng xung quanh thân sẽ tạo nước nhiều hơn. Mình biết được đây là cách cắt cam, chanh tạo ra nhiều nước hơn mà các nhà hàng, đầu bếp luôn áp dụng. Đúng vậy chanh và cam vốn chứa các múi và những tép nhỏ bên trong, nếu được cắt nhỏ sẽ dễ dàng tách nước ra ngoài, đồng thời không tiết quá nhiều tinh dầu ngoài vỏ, nguyên nhân khiến nước cam bị đắng.

webtretho

Ảnh Internet.

Tinh dầu ngoài vỏ là nguyên nhân dẫn đến đắng chính vì vậy trước khi bổ cam các mẹ nên lăn vỏ ngoài 1 lượt hoặc quay vài giây trong lò vi sóng để dịu bớt tinh dầu ở ngoài vỏ đi, lau khô trước khi vắt.

Kinh nghiệm của mình là lựa cam có vỏ mọng, ấn vỏ ngoài thấy mềm, không nên mua quả vỏ quá sần và lựa chọn quả nhỏ cỡ nắm tay thôi nhé, ham to quá cũng không nhiều nước hơn đâu. Vắt dứt khoát nhưng đừng mạnh tay quá nữa nhé các mẹ.

webtretho

Ảnh Internet.

Cam ngon còn có cuống to, phần giữa lõm sâu, cầm nặng tay. Mình thường pha cam với khá nhiều món như đường, mật ong, nha đam, hạt chia, pha với các loại trái cây, táo, cà rốt cam tắc xí muội cho vị đậm đà hơn.

Mình làm vài lần như vậy luôn thấy vắt cam không khó, không lười vắt nữa. Các mẹ thử vắt cam kiểu mình để nhiều nước và không bị đắng nhé!