Em mời các chị dùng nước rau má. Nước rau má tự nấu là tuyệt vời nhất, hít hà hít hà uống thật là sảng khoái đây mà các chị ơi.

Dạo này tự xay rau má uống còn là sở thích của em luôn đấy, uống tuần 2 buổi mát mẻ sảng khoái hơn nhiều các chị à.

webtretho

Clip minh họa. Nguồn: Internet.

Rau má đậu xanh hợp ghê các chị ha :D không phải vì hợp cái tên không đâu nha, hợp là vì có đậu xanh mới làm cho rau má thơm ngào ngạt không bị mùi hăng của lá rau má tươi nữa. Chính vì rau má tươi có rất nhiều chất như beta caroten, sterols, saponins, alkaloids, flavonols, saccharids, calcium, iron, magnesium, manganese, phosphorus, potassium, zinc, các loại vitamins B1, B2, B3, C và K… nên mình không nấu rau má mà xay tươi luôn để giữ lại chất dinh dưỡng. Cũng chính vì vậy mình cần hấp chín đậu xanh để pha vào cùng.

Cách nấu rau má đậu xanh đơn giản không hà:

1, mình ninh nhừ đậu xanh trước, thêm đường và vani cho đậu xanh thơm ngọt hơn nhiều nữa, đậu xanh này hấp chín em thường để tủ lạnh vài ngày cho không phải nấu nhiều lần đó, dùng thìa tán nhuyễn đậu ra.

2, rau má mua về mình rửa sạch, bỏ bớt cọng, rễ ra ngoài, cho vào máy sinh tố xay nhuyễn lọc qua tấm vải mùng, nếu đậu xanh không tán nhuyễn mình sẽ xay lại sau khi đã lọc rau má cũng được.

3, khuấy đều rau má và đậu xanh lên là mình đã có món nước ngon mát uống rồi. Ví dụ gia đình chị nào bảo sợ mùi hăng rau má đi, cho đậu xanh vào là dễ thở ngay. Mình chịu khó xay rau má ra uống rất là nguyên chất luôn á nha.

webtretho

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.

Mình mời bà con uống nước rau má tự xay tại nhà này nha.