Cách nấu:

Sườn heo. Mua về rửa sạch chặt miếng vừa ăn. Mình thích ăn sụn nên mua sườn non. Khi nấu mềm nhai được phần sụn ngon lắm

Băm nhuyễn hành tỏi và củ nén

Gia vị ướp thịt. Hạt nêm, bột ngọt, đường, bột ớt, bột nghệ, nước mắm, tiêu. Cái này mình ko có định lượng cụ thể tại mình chỉ nhắm chừng thôi. Mọi người canh theo khẩu vị gia đình mình nha.

Mình cho 1 nửa hành tỏi củ nén băm nhuyễn ướp vô sườn và ba chỉ trước. Trộn đều lên

Sau đó cho toàn bộ gia vị đã chuẩn bị ở trên vô. Mới ướp thôi mà màu sắc đã rất đẹp rồi, thơm nữa. Để ướp 30 phút cho sườn và ba chỉ thấm gia vị

Bắt nồi lên bếp cho nóng. Cho dầu phụng vô. Vì dầu phụng là người ta ép từ đậu phụng sống nên nó vẫn còn mùi nồng. Mình đun dầu thật nóng cho dầu bốc khói lên bay hơi thì sẽ ko hôi nữa. Sau đó cho phần hành tỏi nén bằm còn lại vô phi thơm. Mình thích nấu mì quảng phải cho nhiều dầu. Béo ăn mới ngon.

Cho phần sườn, ba chỉ đã ướp vào xào săn thịt.

Thịt săn mình cho nước sôi vô. Lượng nước vừa đủ dùng. Nấu cho đến khi sườn mềm. Nêm nếm lại cho vừa ăn. Nước mì quảng nên nêm hơi đậm đà 1 chút. Vì khi ăn chan nước ít. Khi cho rau vô sẽ ko bị lạt.

Sợi mì mình gỡ tơi ra từng sợi. Cho vô tô chan nước. Mì quảng ăn đúng thì chỉ ăn ít nước chứ không chan nhiều như phở hay hủ tiếu nha mọi người. Cho 1 ít hành lá xắt nhỏ và đậu phụng rang vàng.

Khi ăn cho rau vô, vắt 1 chút chanh, cho 1 chút tương ớt và ớt khoanh. Bẻ nhỏ bánh tráng vô ăn cùng. Tại mình ko có ớt xiêm xanh nên dùng ớt đỏ. Nếu cho rau vô bị lạt mình cho thêm chút nước mắm nữa cho đậm đà

hình ảnh