Chào mọi người, thường mình thấy các mẹ muối dưa thì nguyên liệu chính là muối và đường.

Cách muối này rất đơn giản tiết kiệm thời gian. Nhưng hôm nay mình xin chia sẻ cách muối dưa kiểu mới mình học được từ dì của mình, vừa giúp dưa ngon, thơm và để được lâu các bạn tham khảo nhé.

Nguyên liệu:

• 2kg cải bẹ xanh
  • 4 muỗng nước mắm (100gram)
  • 2 muỗng đường (50gram)
  • 2 củ tỏi (50gram)
  • 2 củ gừng (50gram)
  • 2 trái ớt
  • 3 muỗng muối iot (70gram)

Sơ chế:

• Cải sau khi mua về, nếu có điều kiện, bạn phơi dưới nắng 1 buổi để cải héo lại (mục đích của việc này là để cải sau khi muối dai hơn, giòn hơn nhưng bạn có thể bỏ qua công đoạn này)
  • Rửa sạch cải. Ngâm với nước muối pha loãng (Để diệt khuẩn, trứng giun, sán trên lá cải). Sau đó vớt ra và rửa lại thêm 2-3 nước nữa. Để cải ráo nước trong khoảng 30 phút. (Nếu cải còn đọng nước, muối dưa xong sẽ không để được lâu). Sau đó cắt khúc vừa ăn và cho vào 1 cái thau sạch hoặc nồi lớn để tiện bóp gia vị.
  • Gừng, ớt và tỏi giã nhỏ. Trộn đều với nước mắm và đường.

Bắt tay vào muối dưa cải phong cách mới nào:

• Rắc phần muối iot đã chuẩn bị vào và bắt đầu đảo đều cải với muối.
  • Sau đó cho hỗn hợp nước mắm, tỏi, ớt, đường vào và đảo đều, hơi mạnh tay để cải nhanh dập và ngấm gia vị.
  • Bạn nếm thử chút xíu để điều chỉnh gia vị nếu cầu thiết nhé.
  • Cho toàn bộ cải vào hũ thủy tinh. Sau 2-3 ngày là có thể dùng được.

Vậy là món dưa cải bẹ muối đã hoàn thành. Mùi gừng thơm lừng, mùi nước mắm, tỏi ớt hòa quyện với vị chua chua ngọt ngọt tạo nến một món ăn kèm hấp dẫn cho mỗi bữa cơm.

Lưu ý:

Không sử dụng bột ngọt (mì chính) vì sẽ làm cải bị nhớt

Hạn chế sử dụng đồ nhựa để bảo quan dưa cải vì sẽ không tốt cho sức khỏe. 

Không ăn quá nhiều đồ muối vì không tốt cho sức khỏe

hình ảnhHũ dưa cải bẹ xanh muối của nhà mình sau 2 ngày đã dần chuyển sang màu vàng đẹp, thơm lừng