Các mẹ cho em hỏi,

Ở các chợ hay có các hàng quạt và bán thịt lợn xiên nướng trên than hồng, bé nhà em rất thích ăn nhưng dạo này sợ dịch bệnh nên em muốn tự làm. Có mẹ nào biết công thức tẩm ướp thịt này cho em xin với ạ. Thịt này ăn có vị hơi ngọt và rất thơm.

Cảm ơn các mẹ.

Thử làm kiểu nhà tớ nhé:

- Thịt nạc vai, chỗ hơi có tí mỡ, hoặc chỗ thịt mà ngoài hàng họ gọi là đầu rồng: 300 gr, thải mỏng vừa độ 3-4mm

- tỏi đập dập: 1 củ

- dầu hào: 2 thìa cà phê (tsp)

- nước mắm ngon: 1/2 thìa cà phê

- mật ong: 1/2 thìa cà phê

- Rượu trắng 1/2 thìa cà phê

- ít vừng rang thơm

- que xiên nướng = tre mua ngoài hàng

Thịt rửa sạch, dùng giấy/khăn xô sạch thấm khô rồi thái mỏng khoảng 3-4mm, ướp tỏi, nước mắm, dầu hào, rượu rồi xiên que. Mỗi que chỉ xiên 6-7 miếng, các miếng thịt hơi thưa trên que chứ đừng dình chặt nhau quá trên que xiên, lúc nướng nó lâu chín. Xiên xong thì kê các xiên thịt lên cái bát to rồi quết mật ong pha chút nước, nhè nhẹ in ít thôi. Cẩn thận quết nhiều quá lúc nướng nó cháy thùi lùi mà không thèm chín bên trong nhé. Nướng trên than hoa và quay quay đảo đảo cho chín đều như nướng chả là ngon nhất, nếu không thì nướng trong lò nướng hoặc bếp ga cũng được. Khi thịt chín vàng thơm, nghe nhà hàng xóm lao xao thì rắc thêm ít vừng rang lên cho thêm phần hấp dẫn, ăn nóng với dưa chuột gọt vỏ chẻ dọc làm 4 thì chẹp chẹp.

Món này có thể làm cách khác với gia vị ướp tương tự, hoặc thay tỏi = hành củ bằm nhuyễn, có thể dùng thịt gà, thịt bò, tôm tươi bóc vỏ, mực 1 nắng, khi xiên có thể kèm 1 miếng ớt ngọt loại các màu vàng/xanh/đỏ, 1 miếng hành tây, hay đậu bắp nướng ngon cực.

Chúc cả nhà thành công với món BBQ xiên nướng

Hôm qua tớ đã làm thử theo công thức của mẹ Cáo rùi, ngon lắm nhóc nhà tớ lười ăn thế mà chén lấy chén để. Cám ơn mẹ Cáo nhìu nhìu :Rose:

Mình cũng học được 1 món nướng khác ko giống ở chợ nhưg giống ở quê, ăn cũng ok lắm. Mẹ thử làm thử xem nhé:

Thịt lợn nướng giềng mẻ

NL:

-Thịt lợn,

- Mẻ, mắm tôm, giếng xay, nghệ, sả, hành tỏi khô

- vừng rang, dừa nạo, ớt

CL:

Thịt lợn thai miếng mỏng, to bản, ướp với tiêu, muối, MC, đường, sả, hành tỏi khô, giềng, mẻ, mắm tôm, nghệ, ớt đỏ để ngấm 20-25 phút rồi xiên vào que đem nướng. Vừa nướng vừa quét dầu. Xong, rắc vừng rang và dừa nạo lên.

Thịt nướng kiểu nè bỏ tủ lạnh qua đêm ướp thì mới ngon mấy mẹ ạ.

Cách của em hơi khác cách của mẹ Cáo tí thôi. Em cũng dùng nạc vai, có nạc có mỡ mới ngon. Gia vị ướp của em gồm nước mắm, đường, nước hàng, hành khô, tỏi, sả, dầu vừng, đường, dầu hào. Để ăn trưa thì ướp qua đêm, còn ăn tối thì ướp từ sáng. Thịt sau khi nướng chín có thể rắc thêm chút vừng. Thịt ướp thế này cực cực thơm, màu cũng đẹp vì có nước hàng nữa. Mà cũng nhanh gọn, chỉ có ướp xong rồi xiên và đem nướng.

Kiểu ướp cho thêm sả và dầu vừng theo em biết là cách của người miền Nam, còn ở ngoài Bắc có thể nhiều gia đình sẽ ko quen lắm với 2 mùi này, thì bỏ đi cũng không vấn đề gì đâu ạ.

Em nghĩ cái quan trọng nhất là các mẹ nên ướp thịt trước ít nhất 3 tiếng để gia vị thật sự ngấm, ăn sẽ ngon hơn rất nhiều. Em có làm món này vài lần mời khách, lần nào cũng được hươngr ứng rất nhiệt tình :D :D

Cách làm món thịt xiên nướng ngon không cưỡng nổi:

Món thịt xiên nướng luôn là món có sức hấp dẫn khó tả đối với mình. Mỗi khi đói bụng hay thèm 1 món nướng đậm đà nào đó thì thịt xiên nướng luôn là sự lựa chọn rất thú vị. Từng xiên thịt thơm nức, được tẩm ướp gia vị đậm đà, béo ngậy mới thơm ngon và hấp dẫn làm sao. Thực ra, cách làm thịt xiên nướng khá đơn giản thôi, các mẹ chỉ cần mua được nguyên liệu thịt thơm ngon (là phần thịt có cả nạc và mỡ hài hòa), thêm chút bí kíp tẩm ướp gia vị thơm ngon mà blognauanngon chia sẻ ngày hôm nay, đảm bảo các mẹ sẽ có những xiên thịt thơm ngon nhất. Những xiên thịt thơm ngon này cũng hấp dẫn bé yêu lắm đấy, có thể làm món quà nho nhỏ dành tặng con yêu khi con học ngoan các mẹ nhỉ. Cùng tham khảo cách làm món thịt xiên nướng ngon không cưỡng nổi mà mình chia sẻ ngay sau đây nhé

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

400 gram thịt nạc vai (là phần thịt có cả nạc lẫn mỡ thì thịt mới không bị khô)

1 củ hành tím (hoặc 2 củ hành khô)

3 tép tỏi

1 nhánh sả

2-3 thìa nước hàng

1 thìa mật ong ,nước mắm ngon, dầu hào, đường, 1/2 thìa cà phê dầu vừng, hạt tiêu, vừng trắng, que tre (que tre có thể tìm mua trong siêu thị có bán rất nhiều nhá )

Phần thực hiện:

Bước 1 : Que tre mua về, trần qua nước sôi, rửa sạch. Nếu các mẹ nướng bằng bếp than hoa thì ngâm vào que tre vào nước lạnh khoảng nửa tiếng để khi nướng que không bị cháy nhé.

Bước 2: Thịt thái miếng mỏng vừa ăn, hành, sả, tỏi băm nhỏ

Bước 3: Ướp thịt cùng với 1 thìa nước mắm ngon, 1 thìa nước hàng, 1 thìa dầu hào, 1 thìa mật ong, hành, tỏi, sả, dầu vừng, 1 thìa hạt thiêu, 1 thìa mỳ chính. Mình thường ướp thịt từ tối hôm trước để hôm sau làm thì thịt sẽ ngấm gia vị cực thơm ngon, còn nếu không kịp thì các mẹ ướp ít nhất khoảng từ 2 đến 3 tiếng cho thịt ngấm nha.

Bước 4: Xiên thịt vào que tre, khi cuốn xong các mẹ lấy tay nắn nắn nhẹ xiên thịt cho đều. Lưu ý khi cuốn đừng cuốn thịt chặt quá khi nướng sẽ mất ngon, không chín. Sau đó, xếp thịt vào vỉ nướng (chú ý phết nhẹ 1 lớp dầu ăn mỏng lên vỉ để thịt không bị dính vào vỉ khi nướng) và nướng trên bếp than hồng nha. Chúng mình cũng có thể nướng thịt bằng chảo chống dính bằng cách phết nhẹ 1 lớp dầu ăn mỏng lên và cho xiên thịt nướng vào áp chảo. Nhưng quả thật theo mình đánh giá thì món thịt xiên nướng thực sự ngon nhất khi được nướng trên bếp than hồng thui ý, đúng là nướng bằng than hoa có hơi lách cách chút xíu nhưng món thịt sẽ thật thơm ngon. Trong quá trình nướng, nếu thấy thịt bị khô, chúng mình sẽ quết 1 lớp dầu ăn mỏng lên thịt và đảo xiên thịt liên tục để thịt không bị cháy nhá

Cách làm thịt xiên nướng chỉ có vậy thui ạ, theo mình đánh giá thì món này làm không hề khó, chúng mình chỉ cần lưu ý 1 chút về cách ướp thịt và nướng trên bếp than hồng thì sản phẩm của bọn mình cũng ngon không kém ngoài hàng đâu nha !

Một số điều cần lưu ý:

Với món thịt xiên nướng, thời gian ướp thịt là yếu tố cực kỳ quan trọng, thịt ướp từ 6-8 tiếng thì thịt sẽ cực kỳ thơm ngon và ngấm đều gia vị, thịt mềm và thơm. Khi ướp thịt, 1 chút xíu mật ong sẽ giúp thịt thơm ngon hơn.

Thịt nên chọn thịt nạc vai có lẫn mỡ để khi nướng thịt không bị khô.

Thịt ngon nhất khi được nướng trên bếp than hồng. Trong quá trình nướng lật đều 2 mặt để thịt không bị cháy xém, phết nhẹ 1 lớp dầu ăn mỏng lên thịt sẽ khiến món thịt thơm ngon hơn.

mình hay làm chả kiểu này mọi người thử nhé.

chả thịtnướng

NL và CL : thịt nạc vai 1 kg , 5 k mỡ phần , 2 củ hành khô 1 củ tỏi ,2 thìa hạt nêm , 2 thìa bột canh , 1 thìa hạt tiêu , 3 củ sả xay nhỏ vắt lấy nước , 2 thìa mật ong ,4 thìa dầu ăn , 2 thìa dầu điều nếu có , 1/4 cây mía chẻ nhỏ . Thịt nạc vai xay nhỏ thêm 5 k mỡ thăn cho xay lẫn chochả mềm . Băm nhỏ 1 củ tỏi , 2 củ hành khô rồi trộn bột canh hạt nêm hạt tiêu nước sả tất cả các NL trên vào thịt cho đều . Viên thịt thành nắm nhỏ như quả chanh sau đó xiên que mía vào và bóp nhẹ thịt cho bám chắc vào mía ( ko bóp chặt lúc nướng thịt dễ bong ra khỏi mía nhé ) . Xếp thịt đã xiên vào bát to hay đĩa sâu lòng rồi cho vào lò vi sóng quay 5 p cho chả chín và ra bớt nước rồi bỏ ra quét đều dầu ăn trộn mật ong và dầu điều . Chochả vào lò nướng hay nồi Halozen nướng 200 độ time 15 p chả vàng thì lật mặt nướng cho vàng đều thì bỏ ra đĩa .

Cảm nhận : miếng chả thơm mùi gia vị , ngọt của thịt và mía ăn nóng ngon tuyệt !

Nếu ko có lò nướng thì cho vào chảo dầu rán cũng ngon nhưng mỡ lắm tớ ko thích !