Tối qua em bị một trận ngứa rộp hết cả tay vì làm dọc mùng cả nhà ạ. Em tước vỏ rồi cắt miếng, cho 1 năm muối hạt rồi để 1 lúc rồi vắt sạch nước đi, rồi rửa lại bằng nước lã, thế mà đến lúc tay chạm vào nước là bắt đầu thấy ngứa điên lên, khổ quá cơ, hay là em làm không đúng quy trình nhỉ, có chị nào biết cách làm dọc mùng không bị ngứa thì giúp em với?

À nhân tiện cho em hỏi luôn em làm khoai sọ cũng hay bị ngứa như thế, có cách nào mà không bị ngứa không ạ?

Hi hi hi, ngày trước em cũng bị giống chị đấy, khổ thân chị thật. Bây giờ mỗi lần em làm dọc mùng em toàn dùng bao tay (loại mỏng tanh ấy, một hộp 100 cái dùng thích lắm) hoặc hôm nào trong nhà hết bao tay thì em buộc túi nilong vào một bên và chỉ dùng bên tay ấy để vò dọc mùng thôi. Nếu chị thấy ngứa quá chị có thể hơ tay qua lửa cho nó nóng nóng lên là đỡ đấy. Hì hì, dọc mùng em ăn đủ món luôn: nộm, nấu xương, nấu cá, ... ngon quá chị ah!

Vậy lần sau bạn hãy đun 1 nồi nước, bỏ vào đó chút muối rồi cho dọc mùng (đã tước vỏ, xắt miếng) vào trần qua, đổ ra rá, rửa lại bằng nước lạnh và vắt kiệt (dùng tay không cũng được, không bị ngứa đâu). Sau đó nấu như bình thường. Nhớ là dọc mùng rất mau chín nên chỉ cho vào nồi canh sau cùng khi gần bắc ra. Ăn cũng sẽ không bị ngứa chút nào.

Với khoai sọ để nấu canh hoặc nấu chè thì mình thường rửa sạch, luộc chín cả vỏ rồi mới bóc vỏ ra để nấu, tiện hơn thì bỏ vào nồi hoặc bát thủy tinh có cho chút nước và luộc trong lò vi sóng (chế độ high trong 3-5 phút) thì khoai khô và không nhớt như luộc trên bếp ga. Vì nguyên tắc khoai có thể ninh nấu lâu nên chả tội gì cố gắng gọt vỏ lúc còn sống cho nó khổ ra :p

Nhà mình ũng ất hay ăn dọc mùng và mình thường làm thế này: Tước vỏ rồi thái vát, rồi rắc chút muối, trộn đều, để đó khoảng 15 phút, mình không vắt kiệt mà chỉ vắt sơ thôi (có đeo bao tay ni lon), rồi trần qua nước sôi, có cho một chut muối vào nước đó. Đảm bảo làm theo cách này sẽ không bị ngứa khi làm, khi ăn cũng vậy và dọc mùng không bị dai ( do vắt kỹ quá). Và mình cũng rất hay làm nộm dọc mùng mà không còn lo bị ngứa khi ăn. Các mẹ thử tham khảo xem nhé.

Lỡ bị ngứa tay rồi, xin các bạn cứ thử cách này nhé: hơ tay trên lửa hoặc than cho khô, một lúc sẽ hết ngay. Cái này tớ học trên tivi. hiihii.

Tớ được chỉ khi làm các loại rau củ có mủ là bôi lên tay một ít sữa tươi trước khi làm thì sẽ ko làm cho ngứa tay. Có người bôi kem dưỡng da tay nhưng cái này bị cho là ko tốt vì trong kem có chất hóa học ko tốt cho thức ăn.

ôi, em đang vật lộn với đống dọc mùng đây, Lần trước em chủ quan không đeo bao tay cũng ngứa điên. Em bảo các chị cách này hết ngứa nè, cho một thìa đường vào tay xát 1 lúc, khi nào gần tan hết đường ở tay đi rùi rửa, Tay hết ngứa mà mềm mại mịn màng dễ chịu lắm các chị ạ, hehehe.

hic, thế là dọc mùng bóp muối xong phải trần nước sôi 1 lần , lúc ăn mới không bị ngứa ạ, nếu bỏ nồi đun ăn ngay là sẽ bị ngứa ạ. thảo nào ... :(