Chắc các chị cũng nghe đến rất nhiều đến bánh Mousse rồi ạ. có lần e đã đi ăn nhưng k biết là bánh mousse :3 ăn rất ngon k ngấy như bánh kem,mà lại rất dễ làm ạ. Hnay là lần đầu tiên e làm :3 nhưng nói chung ăn rất ok ạ.

Nguyên liệu:

500ml whipping

10 gam gelatin( hoặc 4 lá gelatin)

chanh leo 10 quả

​Cách làm

Vì em k có máy đánh trứng lên e đánh bằng phớ bt. Phớ đánh trứng,whipping, bát để đựng em cho ngăn đa 10p .làm thế để lúc đánh kem nhanh bông hơn

gelatin cho vào bát nước ngâm để nở chừng 10p

chanh leo lấy nước cốt ,500whip cho tầm 200ml hoặc 150ml thôi,tuỳ khẩu vị từng người thich ăn chua hay không.Nhưng k nên cho nhiều sẽ khó đông. Nước cốt này cho đường vào đun sôi,rồi đổ bát gelatin vào đun sôi rồi tắt bếp để nguội

lấy đồ ở ngăn đá ra để đánh kem. kem này đánh tầm 5p thôi ạ khi nào thấy n sánh sánh là được. em mắc phải sai lầm là em nghĩ fai đánh thật cứng cho đông lại. Nhưng mà kể cả đánh bằng tay đên 30p cũng k bh đôg lại đc trừ khi đánh bằng máy. Nhưng món này hay ở chỗ ,k dc phép đánh quá cứng whip chỉ cần đặc bột cho trẻ em là được thôi ạ. Nếu đánh quá cứng cho whip vào sẽ bị tách nước.

Đổ hỗn hợp chanh leo trên vào ,nó sẽ tự khắc cứng kem lại ạ:3. Lúc đầu nhìn kem e chỉ muốn đổ đi nó loãng thế em nghĩ là làm sai làm sao mà đông đc. ai ngờ đổ chanh leo vào nó đặc quánh lại.

Đổ vào khuôn,em k có khuôn nên e lấy lon Coca-cola e cắt 2 đầu cho bằng e úp vào đĩa. Rồi em đổ hỗn hợp kia vào. các chị yên tâm nó k bị chảy đâu ạ,tại nó đặc quánh vào rồi. các chị cho vao ngăn đá cho se mặt.

Trang trí mặt bánh. E lấy 1 quả chanh leo cho thêm chút nước đun sôi,rồi cho gelatin vào. Đợi bánh kia se mặt e đổ lớp chanh leo naỳ lên .Nhìn vừa đẹp mắt,lúc ăn lại chua chua thơm thơm:3. Rồi cho bánh xuống ngăn lạnh bt ạ

Đây là thành quả của em:3 Lúc ăn các chị lấy dao tách banh ra đĩa là được ạ.