E cũng hay đọc ở diển đàn này vì các chị có rất nhiều mẹo hay . Em là đứa thích nấu ăn nên hay mày mò tìm hiểu.Nhưng vì điều kiện k cho phép nên không có nhiều dụng cụ nhà bếp như các chị.Nên em chỉ tìm hiểu đc mấy mon đơn gian.nay em muốn khoe mọi ngưới bánh mochi phiên bản việt nam của em:3

-Như các chị đã biết bánh này nổi tiếng ở nhật làm từ gạo nếp ,nhân đa dạng .Chủ yếu là đậu đỏ,kem tươi...vvv nhiều lắm ạ.Nhưng tại hạn hẹp về nguyên liệu nên e chỉ dùng bột nếp ạ

B1 +Vỏ bột e muốn tạo màu nên dùng củ dền say ra để có màu hông.Khi nhào bột e pha 1 chút sữa tươi và nước cốt dừa để tạo mùi thơm

+ Vỏ bột em mang hấp cách thuỷ

B2 + Trong lúc đợi bột chín em làm nhân.Nhân thi mơi làm e chỉ thử đậu xanh trước.Đậu xanh em hấp,chín thì e giã nhuyễn .Cho chút dừa vao nước cốt dừa trộn đếu.bắc lên chảo cho 1 thìa dầu ăn vao xào mịn.Để nguội xíu rồi em vo viên lại xinh xinh:3.Có thể thay nhân bằng dâu tây,xoài ,đậu đỏ:3 tuỳ sở thích ạ.

B3+ Nặn bánh :tầm 20phut bột đã chín,lúc này hơi nóng nên fai đợi nguội lại k đc nguội quá k bột đặc lại k nặn đc.

+ em dùng bột bắp để làm bột áo cho thật nhiều bột ra thớt gỗ và tay xoa thật nhiều.nhanh chóng nhào bột thât nhanh thành khối.Rắc bột bắp lên rồi cắt thành miếng vừa ăn.Sau đó cho nhân vao giữa nặn khéo léo k sẽ bị méo.

Sau khi hoàn thanh lại rắc một chút bột bắp bên ngoài

B4 : Sau khi đã hoàn thành cho vào ngăn mát tủ lanh lúc sau đem ra ăn bánh dai dai mát mát:3 E thấy ăn cũng lạ miệng,màu sắc này chắc bọn trẻ con rất thích. Cả nó cũng gần giống bánh dẻo:3