Chào các bếp lại là em người được duyệt "chống lầy" nhờ món thịt cuốn bánh tráng đây :D Dạ bữa nay em không phải cuống cuồng vào bếp như hôm trước mà ngồi nghe mẹ phân trần làm thế nào để nem rán giòn vỏ ngoài đây các mẹ ơi.

webtretho

Cách của mẹ em cuốn bánh tráng vàng đều, giòn tan. Ảnh minh họa: Nguồn Internet.

Theo kinh nghiệm của mẹ em, trước đây mỗi khi cuốn mẹ có phết một lớp trứng lên mặt bánh tráng trước khi cho nhân cuốn để bánh tráng mềm dễ cuốn và lúc chiên được giòn, màu cũng đẹp. Sau đó mẹ em đổi phương pháp là pha loãng chanh với nước phết lên bánh tráng hoặc trước khi chiên sẽ vắt một miếng chanh vào cùng giúp cho nem vỏ ngoài giòn tan. Em thấy nem rán ra sẽ có vị hơi chua nên các chị ướm chừng vắt chanh vừa phải ạ. Nếu không có chanh cũng có thể dùng giấm dấp bên ngoài bánh tráng trước khi cuốn.

-> Một cách khác là dấp bia nữa, cách này em thấy nem vỏ ngoài cũng giòn rụm và thơm nữa :D.

-> Dấp nước dão cốt dừa cũng giòn rụm và béo bùi.

Tuy nhiên đây là một số cách cho vỏ ngoài giòn rụm mà cả phần nhân cũng quan trọng các mẹ ạ, trước đây em trộn nhân với mẹ rất nhão do em đập cả lòng trắng trứng vào (điều này vô tình gây khó khăn khi cuốn, nhân nhão dễ dẫn đến vỏ ngoài ỉu theo luôn), ngoài cách cắt cà rốt, khoai môn, nấm mèo... thẳng hàng và đều nhau hoặc băm nhỏ nhân ra thì chỉ nên trộn với lòng đỏ trứng ạ, vắt nhân khô bớt nữa gói vào bánh tráng sướng hơn hẳn luôn. Các chị thử nha.

Có nhiều chị nói cho thêm dầu để nhân đỡ bị ra nước nhưng em chưa thử :P, bữa nào em thử chỉ cho lòng đỏ và một muỗng dầu coi nhân nhà mình sao ạ.

webtretho

Cuốn bằng bánh tráng vỏ dày vừa phải như vỏ bò bía, bánh tráng rế, bánh tráng gạo giữ được độ giòn lâu, nếu bánh mềm hay dày quá không giòn hoặc gây cứng nữa.

Cho vào tủ lạnh để làm cứng vỏ bánh tráng trước khi chiên hoặc ai có thời gian chiên lần 1 sơ sơ, lần 2 sẽ giòn hẳn. Cách này nhà em thường làm 1 lần sau đó bỏ vào ngăn đông, khi ăn lấy ra chiên lần 2 giòn lắm ạ.

Đây là một số mẹo của nhà em cuốn nem chả giòn tan, để lâu đỡ bị ỉu nhưng cũng không biết các chị còn cách nào rán nem giòn rụm vỏ bên ngoài nữa không ạ :D