Nuôi con đến giờ em vẫn thường xuyên bổ sung phô mai vào thực đơn giúp con thêm canxi và dinh dưỡng, nếu như mẹ đang thắc mắc cách dùng và chế biến các món ăn từ phô mai thế nào cho con em gợi ý các món này nhé.

Nấu cháo phô mai

webtretho

Nếu bé trong thời điểm ăn dặm có thể nấu cháo phô mai dạng viên trắng, dạng kem mềm hình tam giác, ở tuổi càng bé mẹ nên chọn loại ít chất béo và ăn mỗi lần khoảng 20-24gr con ~8 tháng là vừa. Nên thêm rau cải, các loại rau xanh để bổ sung thêm chất xơ, tránh thừa đạm và protein.

Cách nấu cháo bí đỏ phô mai thịt bằm kết hợp súp lơ xanh. Nguyên liệu: 50g bí đỏ + 100ml nước xương + 1 ít bông cải xanh+ thịt bằm+ phô mai.

Thịt xay nhuyễn xào với dầu của bé, hấp chín bí đỏ xong tán nhuyễn có thể lọc qua rây nếu muốn thêm nước dùng đun sôi với thịt, rau cải hấp chín bằm nhỏ. Khi tắt bếp, cháo nguội bớt quấy phô mai vào là xong.

Cơm cá ngừ cuộn phô mai

webtretho

Các mẹ tìm mua món này là phô mai cheddar nhé, xào chín cơm với cà ngừ, cà rốt, hành, dầu mè sau đó rải cơm lên miếng rong biển, đặt 1 miếng phô mai lên trên cuộn lại là xong rồi đó.

Đậu phụ trắng kẹp phô mai

Phô mai miếng kẹp vào đậu phụ trắng, áo qua lớp bột mì, trứng, bột chiên xù rồi rán trên chảo là xong, con mình khoái phô mai nên còn chịu ăn đậu phụ.

webtretho

Cupcake phô mai

Phô mai bào mỏng với ớt chuông cắt hạt lựu, nấm tươi, thịt gà băm, đổ trứng vào khuôn nướng trong lò 175 độ c khoảng 15p bánh có mùi thơm là có thể dùng.

webtretho

Bánh mochi phô mai

Bánh nướng xong mềm dẻo lớp vỏ và nhân phô mai bên trong, món này dùng Parmesan cheese đó các mẹ.

webtretho

Cơm chiên tôm với phô mai

webtretho

Phô mai Mozzarella được rắc vào cơm sau khi chiên tạo lớp phủ dai sợi ngon miệng.

Mình gợi ý các món ăn với phô mai nhưng không phải ăn thường xuyên, các mẹ có thể chọn phô mai như một nguồn thức ăn bổ sung thêm vậy nhé. Chúc các mẹ vui khi có những món ăn này.

Ảnh mình sưu tầm.