Mấy ngày nay con mình quấy quá đi mất, không biết có phải do đói không nhưng mình thử thay đổi thực đơn đã thấy bé ngủ ngoan hơn rồi.

Dưới đây là các món mình mới thay đổi và chế biến vào thực đơn cho con nè các mẹ.

Sữa hạt óc chó mè đen

webtretho

Sữa này thơm con trên 1 tuổi có thể uống được nhé các mẹ, nếu để nguyên hai loại hạt này đời nào con mình ăn, chỉ có cách xay làm sữa vừa giúp bé dễ ăn vừa giữ lại nhiều chất. Theo tài liệu dinh dưỡng, quả óc chó serotonin chất làm dịu não bộ tốt, chất melatonin rất tốt cho giấc ngủ của trẻ. Còn mè đen cung cấp thiamine, niacin và vitamin B6 tốt cho chức năng tế bào và hệ miễn dịch trẻ nhỏ.

Mỗi lần nấu khoảng 30g mè đen, 70g hạt óc chó, 600ml nước và đường tùy ý.

Trước khi nấu sữa mình ngâm hạt óc chó ít nhất 4h, xay nhuyễn, lọc qua rây và nấu nước, mình dùng đường thốt nốt cho bé.

Cháo yến mạch thịt gà

webtretho

Mình nấu cho ăn kèm thêm bữa phụ, món cháo này nấu dễ lắm, mình nấu 1 chén con tầm khoảng 5-7p, mình xay gà ra trước, ướp với chút dầu của bé, một ít muối rồi mới xào chín trộn cùng yến mạch đã nấu chín, thêm rau cải bó xôi xắt nhỏ vào phút cuối nhé. Trong yến mạch đầy đủ chất tốt cho não bộ và chất xơ, tinh bột giúp no lâu, là loại ngũ cốc có độ lành tính nhất mình đã áp dụng vào thực đơn ăn dặm, món này có thể bổ sung hằng ngày đặc biệt cho bé nào lười ăn cơm.

Sinh tố chuối sữa chua

Sữa chua: 10g

Chuối: 10g

Hạt chia: 1 muỗng nhỏ.

Mình ngâm hạt chia 10p để hạt chia nở. Chuối, sữa chua xay nhuyễn, mình dùng sữa chua không đường nhé các mẹ, chuối lựa quả đã chín vừa tới sẽ ngọt tự nhiên hơn trộn với hạt chia bổ sung thêm vào thực đơn.

Trong chuối chứa tryptophan, một loại axit amin giúp cơ thể sản xuất ra chất gây ngủ serotonin và melatonin thư giãn còn sữa chua tốt cho tiêu hóa. Một số nghiên cứu mới của các nhà khoa học Nhật bản cho biết khá nhiều thông tin lý thú như chuối chứa nhiều tyrosin, một tiền chất để sản xuất chất dẫn truyền thần kinh dopamin, serotonin có vai trò tích cực đối với sự nhanh nhạy, khả năng học hỏi và điều hoà hoạt động của tim mạch (nhất là đối với trẻ nhỏ).

webtretho

Mình còn nghe nói bổ sung thêm các món từ hạt sen, hạt hạnh nhân hay một số món từ rong biển, thịt cá cũng rất tốt cho giấc ngủ của con.

Các mẹ có thể gia giảm thực đơn theo mình xem có cải thiện không nhé. Ảnh Internet.