Vào bếp đã lâu nhưng chưa kể cho chị em món sở trường của tôi là làm nước chấm, phải nói không được khen món này món nọ thì vợ con tôi cũng khoái nước chấm tôi làm đó nha.

Tôi thử kể các mẹ xem thử chắc cũng thấy đúng khi mà bữa cơm chỉ có canh, rau luộc, thịt luộc mà bát nước chấm làm ngon thì thế nào cũng ăn hết sạch, vả lại cho dù trên mâm có sơn hào hải vị mà thiếu đi chén nước chấm ngon tự nhiên là thấy mất vị.

webtretho

Cách pha nước chấm.

Ngày trước chấm thịt luộc tôi cũng làm nước chấm như chị em kiểu giã tỏi ớt, nước mắm pha loãng với nước lọc quen thuộc, tuần cũng vài ba bận. Tui thường cho 2 muỗng đường vào 4 muỗng nước lọc rồi khuấy cho tới khi tan đường. Thêm mắm và nước cốt chanh đã bỏ hạt vào rồi sau đó cho tỏi ớt băm nhỏ để tỏi ớt nổi lên phía trên như vậy nhìn ngon hơn.

Giờ tôi làm kiểu mới này cũng đơn giản mà thấy hấp dẫn hẳn.

webtretho

Clip: theMeatMenchannel

Món này tui xay đều ra, nguyên liệu trong bát cũng ko thay đổi như là tỏi ớt, xì dầu với đường, xong xuôi thử đem chấm với thịt luộc ngon khó tả, nhất là thịt ba chỉ luộc đó, chấm xong không bị ngấy thịt vì nước chấm vừa miệng mà. Không biết nhà chị em ăn sao chứ đây là cách pha nước chấm tôi mới làm cho vợ con thưởng thức thấy cũng mê dữ lắm đó, các mẹ làm biết đâu cũng hợp khẩu vị nhà mình.

Chúc ngon miệng nhé.