Momykusoc xin chào các mẹ, các mẹ ơi hôm nay mình luộc chân giò nhé. Bí quyết luộc chân giò momysoc rất thích nên bày lại các mẹ.

webtretho

Thịt chân giò cắt khoanh bảo đảm mềm bên trong, dai giòn bên ngoài, thịt trắng và đẹp nữa, đặc biệt chân giò có lớp da dày chứa nhiều collagen tốt cho da dẻ lắm chị em à.

Khi mua về các mẹ nhớ chà sạch phần da bên ngoài bằng chanh nhé và ngâm vào nước muối loãng 5-10p sẽ giúp thịt sạch hơn và trắng hơn đó.

webtretho

Mặt khác phần thịt chân giò đã được lọc xương sẽ có thịt bắp bên trong, các mẹ nhớ khía thịt bắp vài đường trước khi bó lại nhé, cách bó chân giò rất quan trọng giúp thịt chắc và cắt khoanh được đẹp hơn đó. Mình cuộn miếng da bao lấy hết phần thịt bên trong, giữ cố định sau đó các chị dùng lạt hoặc chỉ nấu ăn quấn liên tục các vòng miếng chân giò nhé, nhớ cuộn chặt tay phần thịt sẽ được liền khoanh tròn rất đẹp, thắt nút lại để cố định chỉ.

webtretho

Khi luộc các mẹ cho vào 1 ít muối, 1 củ hành tây bổ đôi nhé, hành tây sẽ hút bọt, có tác dụng làm nước trong và thịt thơm rất tốt à nghen. Lưu ý trong 10p đầu mình mở nắp để hơi chân giò bơi ra ngoài, lúc sôi mình hớt hết bọt ra luôn để thịt thơm, nước trong không bị đục cũng không bám lại chân giò. Luộc khoảng 45-60p khi dùng đũa xuyên qua được mình tắt bếp.

Tuy nhiên tắt bếp xong mình vẫn ngâm chân giò tại nồi 15p, sau đó lấy thịt cho vào tô đá lanh, để nguội và bỏ trong ngăn mát tủ lạnh 1-2h, càng lâu lớp da bên ngoài sẽ càng giòn và khi ngâm thịt trong nồi sau khi đun thịt bên trong sẽ mềm và thơm.

webtretho

Ảnh Internet.

Thịt chân giò luộc chấm với một chén mắm gừng nữa ngon gì bằng!

Bí quyết luộc thịt mềm chắc bên trong, dai giòn bên ngoài lại còn rất thơm để có thể dùng cơm với gia đình là đây đó các mẹ.