Hội chị em nhà mình ai cũng khoái nhai ngô giòn bỏm bẻm đúng không, hợp thời tiết, hợp tâm trạng nên có món ngon này giới thiệu đến chị em.

Món này là món mà đi bất kì nhà hàng VN kiểu cuốn cuốn bánh tráng, lẩu liếc nào mình cũng sẽ luôn gọi ăn kèm, đơn giản vì nó ngon không cưỡng được, ngọt, thơm giòn. Ngô chiên cũng là món phổ biến với học sinh sinh viên nhưng mình cảm nhận được là các quán vỉa hè làm không ngon bằng trong nhà hàng. Sau này, đi làm có tiền đi ăn nhà hàng mình mới thấy nó khác hẳn vì ngô nó phồng giòn đều màu vàng ruộm thơm hơn.

Cách làm món này rất đơn giản tuy nhiên cần đúng nguyên liệu và biết cách, không là lúc chiên ngô, ngô sẽ bị ỉu thấm dầu không được áo bột, bột sẽ chào ngô ở lại bột đi nhớ và đọng hết dưới đáy chảo. Hồi xưa mình mới làm món này cũng từng bị thế rồi, nên mình biết.

webtretho

* Nguyên liệu để làm:

- 2 bắp ngô Mỹ tươi (ngô ngọt) mình chưa bao giờ dùng ngô đóng hộp nên mình không chắc, mình chỉ dùng ngô tươi.

- Bột năng, bột chiên giòn (ở nước ngoài có thể tìm mua bột chiên giòn tempura Hàn Quốc hoặc Thái).

- Và nguyên liệu key để tạo mùi hương thơm và ngọt béo đó là bột sư tử - Lion custard powder, chợ châu á nào cũng bán). Mình không nói được cụ thể là dùng bao nhiêu lượng thì vừa vì mình không đong nhưng chỉ cần một cái thìa thôi ạ.

webtretho

* Cách làm: Ngô tách hạt hết ra (tách nhé đừng lấy dao cắt), đem luộc qua rồi đổ ra rổ xả nước lạnh rồi để bớt hết nước đi chỉ còn hơi ẩm ẩm. Sau đó chuẩn bị trải một tờ báo thật to lên mặt bàn, dùng một cái rổ lưới to đổ ngô vào rổ, dùng 1 cái thìa múc 1 đầy bột sư tử đổ vào rổ ngô, cầm rổ LẮC LẮC LẮC LẮC sao cho bột sư tử bám hết xung quanh lớp ngoài ngô. Bột thừa sẽ rơi hết xuống mặt báo dải trên bàn vừa không bẩn vừa lọc được bột thừa dễ dàng.

* Lưu ý: nếu dùng tay hoặc bất kì cái gì thọc vào để trộn là xong, tập xác định luôn là bột không bám và chiên lên sẽ ỉu ạ, nên cứ cố mà lắc thôi đừng thọc. Có thể cho thêm chút chút bột sư tử cho bám đều, sau đó lại múc một THÌA ĐẦY bột năng đổ vào rổ, lại bài ca LẮC LẮC cho thật bám, lặp lại bước này thêm 1, 2 lần nữa đến khi bột bám màu trắng quanh ngô đều.

webtretho

Bước tiếp theo là bột chiên giòn, lại làm như bước trên 1, 2 thìa, mỗi thìa cho vào là mỗi lần lại lắc.

Cuối cùng: bước giúp ngô có màu vàng ruộm vị ngon thơm lừng đó là áo bột sư tử phủ lên lúc cuối. Cho 1 thìa đầy bột sư tử rồi lại lắc tiếp là thành phẩm xong.

Mời các bác!

Lê Linh Chi.