Hai cha con nhà em hôm nay đều thèm gà rán dai trong giòn ngoài của mẹ cũng bởi vì món gà mẹ em làm tìm ngoài hàng không bao giờ có được. Tuyệt chiêu của mẹ em mà ;) Các chị có bao giờ thử gà rán với lớp đậu phộng rang giòn bên ngoài chưa?

Tuyệt chiêu làm gà rán của mẹ em là dùng 3 món bột áo ngoài với một lớp đậu phộng rang các chị ạ.

webtretho

Miếng gà dai trong giòn ngoài có đậu phộng bùi bùi. Ảnh Internet.

Món này hợp với thịt ức gà nhất, thái lát chừng 2-3p cũng được nữa các chị, sau khi hòa bột mì+ bột năng+ bột sư tử tỉ lệ là 2:1:1 với nước sệt vừa phải, cho thêm đậu phộng rang đã bóc vỏ giã nát cái là ướp gà để nghỉ trong 30p ở ngăn mát.

Chiên gà trên chảo lửa nóng đến khi vàng đều là done ngay, gắp ra dĩa. So với nhiều món mẹ đã từng làm như áo với trứng gà rồi nhúng và thả vào thau bột chiên giòn thì món này đã miệng hơn hẳn luôn các chị ơi. Mẹ nói trộn ba loại bột này chiên cá, tôm, mực hay bắp, khoai tây cũng được nữa. Em đang chuẩn bị sắp đĩa dưa leo thái lát, cà rốt muối chua với sốt tương cà chấm món gà đang nóng tan trên bếp đây. Em mời các bếp ạ.