Bà của con em mấy hôm nay bảo em nấu ăn, nấu cháo cho con thêm các món trái cây này vào để bổ sung vitamin, trộm vía sao con nhà em khoái 2 món trái cây sẵn ngay trong vườn nhà em.

webtretho

Ảnh internet.

Bà bảo con 7-8 tháng là uống được nước mía, mua mía về rửa sạch, chặt khúc, tước vỏ đun lấy nước uống hoặc dùng nước mía đã đun để nấu cháo soup giúp con thanh nhiệt rất tốt, em cũng tìm hiểu nhiều nghiên cứu cho biết nước mía là đường tự nhiên, ngoài ra còn chứa nhiều can-xi, crôm, côban, đồng, magiê, mangan, phốtpho, kali và kẽm, sắt và vitamin A, C, B1, B2, B3, B5, B6, các chất xơ hòa tan khác, nghe nói con lợi đủ đường với đủ vitamin trong nước mía.

webtretho

Ảnh internet.

Em cho bé uống thêm vài thìa nước dừa nguyên chất lấy trong trái dừa "chính xác thì trẻ đủ 6 tháng tuổi trở lên mới được phép uống nước dừa, vì từ lúc mới sinh cho đến khi con tròn 6 tháng, bác sĩ luôn khuyến cáo nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ". Nước dừa bổ sung muối khoáng, chất điện phân và các dưỡng chất nên em tập cho con uống thử 2- 3 muỗng cà phê còn nước mía cũng khoảng 3-5 thìa canh, một tuần 2-3 lần vậy đó.

webtretho

Ảnh internet.

Rồi nếu muốn ăn thêm các loại trái cây khác như: trái bơ, dâu tây, đu đủ, lê táo đem xay nhuyễn với sữa tươi hoặc đem táo, lê chưng cách thủy 15-20p, xay mịn trộn sữa chua cũng rất tốt, em tìm nguồn hàng sạch với cũng ráng chế biến cẩn thận cho con nè các mẹ.

Bình thường các chị cho con ăn uống thêm nước như thế nào? Em có tham khảo bảng cân nặng và lượng nước uống (tính chung cả nước lẫn sữa) để con bổ sung đúng nhu cầu cần thiết mỗi ngày nữa.

- 4.5kg cần 425ml chất lỏng/ngày.

- 5kg – 510ml chất lỏng/ngày.

- 6.3kg – 595ml chất lỏng/ngày.

- 7.2kg – 680ml chất lỏng/ngày.

- 8.1kg – 765ml chất lỏng/ngày.

- 8.5kg – 850ml chất lỏng/ngày.

- 9 kg – 935ml chất lỏng/ngày.

- 10,9kg – 992ml chất lỏng/ngày.

- 11.8kg – 1,020ml chất lỏng/ngày.

- 12.7kg – 1,077ml chất lỏng/ngày.

- 13.6kg – 1,105ml chất lỏng/ngày.

- Với trẻ từ 6-12 tháng cần khoảng 200-300ml/ngày. Trẻ từ 1 tuổi trở lên uống nước theo nhu cầu.

Có gì các chị chia sẻ thêm cách chăm con với em nhé :D