Nhà mình có ai thuộc thế hệ 8X còn bà nội hay bà ngoại gì không?

Em thế hệ 8X đời cuối, vẫn còn bà ngoại, đặc biệt và vẫn còn khỏe mạnh lại tâm lý nữa nên 2 bà cháu cứ quấn quýt nhau các mẹ ạ. Vừa rồi bà ở quê lên chơi sẵn ghé thăm 2 vợ chồng em mà tay xách nách mang đủ thứ quà quê nào là củ quả, mớ rau, con gà mái mơ,… nhìn mà thương ghê các chị ^^!

Chưa hết đâu, bà đi xe cả đoạn đường dài vậy mà không hề kêu mệt, vừa bước vào cửa nhà em là phăng phăng vào bếp bắc nồi nước sôi để chế biến món gà khìa ngũ vị hương cho cháu gái cưng ăn nữa, thương tập 2 :D . Nhưng điều này mới khiến em vừa thương vừa rơi nước mắt nè:

Trong lúc ướp gà bà loay hoay tìm chai nước tương (vì nấu món này phải ướp nước tương mới ngon) nhưng đúng lúc ghê, nhà em lại vừa mới hết. (Em mới bảo chồng chạy nhanh ra tiệm tạp hóa trước nhà mua thì bà gọi giật lại móc móc gì trong túi ra, tưởng bà vẫn còn nhớ thói quen cũ mỗi lần bảo em đi mua gì là móc tiền ra đưa, em mới bảo:

- Chồng cháu có cầm theo tiền rồi bà ơi!

- Không phải đưa tiền, vào đây!

Xong các mẹ biết bà làm gì không? Bà móc trong túi ra cái nhãn của nước tương Maggi kèm lời dặn dò:

- Phải mua đúng Maggi là Ma-gi chính hiệu từ năm 1935 cho bà thì ướp gà mới ngon nha con!

Rồi như chạm vào ký ức, bà say sưa kể về những bữa cơm xưa đậm vị Bắc với Ma-gi đậm vị được làm từ đậu nành lên men tự nhiên.

Đó là những buổi gia đình cùng quây quần bên mâm cơm ấm chia ngọt sẻ bùi cùng nhau.

Đó là cách giữ gìn hạnh phúc gia đình bằng các bí quyết nấu ăn ngon lành.

Đó là tình yêu thương, sự quan tâm, chăm sóc sức khỏe của người vợ, người mẹ dành cho các thành viên trong gia đình qua những bữa cơm ngon ngọt với nguồn thực phẩm luôn tươi, sạch, tự nhiên.

Bà bảo, bữa cơm gia đình chính là sợi dây gắn kết các thành viên trong gia đình lại với nhau vì vậy người phụ nữ dù bận rộn đến đâu vẫn nên giữ thói quen nấu nướng. Bởi theo bà, nếu bếp nhà luôn nguội lạnh thì hạnh phúc gia đình cũng lung lay dù tiền bạc có chất cao như núi.

Người lớn đúng là bao giờ cũng hoài cổ các mẹ nhỉ, chả trách khi tình cờ gặp lại được hương vị Maggi xưa bà lại yêu thích và tin tưởng đến vậy. Tối đó, nhà em đã có một bữa cơm thật đầm ấm và vui vẻ cùng bà. Và em dù trước giờ vẫn luôn có thói quen nấu nướng, nhưng khi nghe “triết lý về hạnh phúc” của bà bỗng thấy mình lớn hơn, già hơn chút nữa và càng hiểu thêm ý nghĩa của bữa cơm gia đình. Tuy "mâm cơm nay" của em khác "mâm cơm xưa" của bà, nhưng em vẫn thấy vui khi cả hai đều gặp nhau ở một điểm chung là đều chọn dùng những nguyên liệu tươi ngon và Maggi chính hiệu để chăm sóc sức khỏe cho gia đình.