Các mẹ yêu quý!

Hôm trước em đã gửi 7 lời khuyên để trẻ ăn vui vẻ P1, hôm nay em gửi phần 2 cho các mẹ tham khảo nốt nha. Mong rằng qua những lời khuyên trong bài này, các mẹ sẽ đỡ vất vả và stress khi cho bé tập ăn.Chúc các mẹ luôn là những người mẹ thông thái nha.

7 lời khuyên để trẻ ăn vui vẻ P2

4. Thứ ăn có hình dạng động vật. Bạn hãy chế biến cho bữa ăn cưa bé như một chuyến thăm quan sở thú với lợn bằng bánh, sư tử sên và các loài động vật khác. Khi em bé nghe về những câu chuyện về những con vật có lông trong câu chuyện bạn kể; em bé sẽ rất thích khi xuất hiện trên đĩa thức ăn của mình. Đối với bánh lợn, chỉ đơn giản là làm cho bánh trong hai kích thước khác nhau và ngăn xếp chúng lớn nhất ở phía dưới và nhỏ trên đầu (một mũi). Sử dụng nhân sô cô la hay quả việt quất làm mắt và lỗ mũi. Chú sư tử có thể được thực hiện bằng cách cắt hình bông hoa cắt ra một pho mát tối hơn cho bờm, dùng pho mát nhẹ hơn để làm mặt sư tử, sử dụng bit trái cây cho các bộ phận khác. Một cách đơn giản để tạo ra các sinh vật, mua một gói cắt hình dạng động vật nhỏ và sử dụng chúng để hình thành bất cứ thứ gì từ thức ăn.

5. Màu sắc thức ăn. Màu sắc sống động không chỉ thú vị để nhìn vào,hoa quả có có nhiều màu sắc còn chứa rất nhiều dinh dưỡng, vitamin và chất chống oxy hóa. Cho thiên thần mới lớn của bạn ăn một chiếc cầu vồng với táo xanh, đỏ và vàng cắt nhỏ như hình con sâu bướm. Hoặc, trộn màu sắc của quả việt quất hoặc quả mâm xôi dằm nhừ ra, sau đó cho vào ngũ cốc hoặc bột yến mạch để làm sáng lên một bữa ăn sáng nhàm chán. Tuy là hơi bất tiện nhưng đó sẽ là cách hữu hiệu để kích thích bé muốn ăn.

6. Cho bé tự chọn thức ăn. Trẻ cũng như người lớn, thích độc lập và được quyền lựa chọn. Hãy đưa ra 3-4 lựa chọn thật lành mạnh và hấp dẫn, sau đó cho phép bé tự đưa ra quyết định của riêng mình về những gì để ăn. Nghiên cứu của Đại học Cornell cùng trích dẫn ở trên cho thấy rằng bé thích món khai vị của mình với gồm bảy thành phần lớn hơn 4 thành phần của người lớn sau khi được khảo sát. Tránh chế biến quá nhiều thức ăn một lúc, thay vào đó là chế biến thành nhiều phần nhỏ các món bé thích chẳng hạn như khoai tây hấp ngọt, dâu tây thái hạt lựu, hoặc hình khối pho mát. Bé có thể không ăn tất cả, nhưng sẽ kích thích bé muốn thử một vài món chưa từng ăn để tăng trải nghiệm.

7. Tập ăn rau: Bé không thích ăn rau chẳng hạn như đậu Hà Lan, cà rốt, hoặc bất cứ điều gì tương tự như một loại rau? Hãy chế biến cà rốt, dưa chuột, đậu Hà Lan theo hình dạng khuôn mặt, bé sẽ không thể cưỡng lại được. Hoặc thử bánh mì nướng trong hình dạng của một khuôn mặt với đôi tai thỏ đậu xanh, một mũi ô liu và râu cà rốt băm nhỏ. Hãy kể chuyện và giải thích cà rốt là thức ăn ưa thích của thỏ, và em bé của bạn sẽ học cách thích nó!

Hãy làm cho bữa ăn của bé như giờ chơi với màu sắc, hình khối. Khi những ấn tượng ban đầu của bé tốt, bé muốn thử và tham gia vào bữa ăn, thì bữa ăn sẽ trở nên vui vẻ. từ đó bé sẽ khỏe mạnh và hấp thu dinh dưỡng tốt hơn

Chúc các mẹ thành công. Mẹ nào có bí quyết gì hay chia sẻ với chị em đi nào @};-:x