Các mẹ thân mến!

Cho bé ăn tưởng chừng như đơn giản nhưng mà đôi khi lại là một việc khiến không ít chị em bị stress. Mình cũng vậy. Mình đọc được một bài trên một trang web nước ngoài nói về việc “tạo ra cho bé một bữa ăn vui vẻ”. Mình dịch thành tiếng Việt, lâu không dịch Tiếng Anh nên hơi lủng củng. Các mẹ thông cảm nha. Hi vọng đây sẽ là những lời khuyên hữu ích cho các mẹ đang nuôi con nhỏ. Chúc các mẹ thành công!

7 Lời khuyên để trẻ ăn vui vẻ (phần 1)

Đều đặn còn hơn không, bàn ăn trở thành nơi để đấu tranh tư tưởng đối với thức ăn. Thà mong bé thử một miếng súp lơ còn hơn bắt bé ăn hết khẩu phần, vào cuối giờ ăn bé sợ hãi rơi nước mắt, bạn thì bị kiệt quệ và mọi người sợ hãi, sẽ không thể tránh khỏi trận chiến tiếp theo. Từ khi nào mà hành động đơn giản là ăn trở lại trở nên căng thẳng?

“Ăn thì nên vui vẻ ", Tiến sĩ Greg Lawton bác sĩ nhi khoa ,tác giả của blog Một bác sĩ trị bệnh trầm cảm nhi khoa" cho biết :”Thức ăn và gia đình phải là một tâm điểm của một sự trải nghiệm chung xuất hiện 3 lần mỗi ngày. Nhấn mạnh rằng thức ăn về phía ít hơn sự trải nghiệm thú vị cho tất cả, và hầu như chắc chắn không có giá trị khi việc ăn đã bị ép buộc. Không lo âu bữa ăn gia đình đều có thể miễn là cha mẹ thu hẹp áp lực trên trẻ, thì chế độ ăn uống của trẻ sẽ được hoan nghênh như khi ăn quà vặt.

Đã đến lúc phải bỏ rơi thức ăn nhạt nhẽo và súp đẫm nước cho bé, hãy làm cho bữa ăn trở thành nghệ thuật với sự tương tác của màu sắc, hình dạng, kết cấu và hương vị khi bạn nấu đặc thực phẩm mới vào một loạt các món ăn. Bỏ đi những căng thẳng và khêu gợi sự tò mò về ẩm thực của bé nhà bạn với những bổ sung thú vị cho bữa ăn sáng, bữa trưa và bữa tối..

1. Làm cho một mớ hỗn độn! Đừng sợ để cho bàn tay của bạn hoặc con của bạn bị bẩn. Cho phép bé của bạn chơi với thức ăn của mình không chỉ là niềm vui, nó mang lại lợi ích. Nghiên cứu từ Trường Đại học Tâm lý học của Nottingham của phát hiện ra rằng những trẻ sơ sinh được phép tự do cầm nắm với đồ chơi và lựa chọn thức ăn của mình khi lớn sẽ là sự lựa chọn tốt hơn cho sức khỏe của trẻ. Chiến lược này là một phần của "định hướng cho bé" sự tập ăn cho quen là một thuật ngữ ưa thích cho phép trẻ tự do hoàn toàn với thức ăn để trẻ cảm thấy tự tin và tham gia vào bữa ăn.

2. Thức ăn cầm tay. Ép ăn gây bực tức cho tất cả mọi người, và nó có thể gây phản ứng ngược nghĩa đen (Trớ ra bất cứ ai?). Trao quyền cho em bé của bạn bằng cách tạo ra những mẩu nhỏ của thực phẩm cầm tay thân thiện trong hình dạng và kích cỡ khác nhau. Cắt mềm (và an toàn) các loại thực phẩm như chuối hoặc bánh mì thành nhiều phần nhỏ và làm mứt cho bé, đơn giản và thưởng thức những miếng thành những trải nghiệm cho bé cảm nhận. Phản đối việc thúc giục để trách mắng hoặc cho bé ăn, vui chơi giải trí sẽ khuyến khích bé ăn từng bước của riêng mình.

3. Tập trung vào khuôn mặt. Nếu nghệ sĩ trừu tượng nhỏ bé của bạn quan tâm nhiều hơn đến việc ném thực phẩm xung quanh để tạo ra một kiệt tác nhà bếp hơn là ăn, thời điểm đó hãy chế biến bữa ăn của bé rất thú vị thì bé sẽ ngần ngại khi ném thức ăn vứt đi. Tất cả trẻ sơ sinh đang bị mê hoặc bởi sự xuất hiện của người, vì vậy hãy vẽ hình một khuôn mặt ra bánh mì mềm hoặc một bánh quy của người Anh. Tạo ra một bánh mỳ tròn với một máy cắt bánh quy, và trang trí cho nó với các trái cây bao quanh vừa kích thước cắn và một dallop hào phóng của bơ đậu phộng tạo râu. Hoặc, lựa chọn cho tóc nhám và một nụ cười bằng pho mát dầy. Các tùy chọn là vô tận cho người bạn sành ăn bé nhỏ của bạn, và bé sẽ không bao giờ chán gương mặt mới.