Mình giới thiệu ngay cho cô em gái hỏi chị lúc mang bầu ăn gì thấy bổ, nhớ lại giai đoạn mang bầu tưởng ốm yếu nhưng mình cũng khỏe lên nhờ mấy món ăn này.

Canh chim cút hầm táo đỏ, hạt sen

webtretho

Thời gian đầu mình có nghén nên chỉ húp cháo loãng nấu với thịt và gạo nếp táo đỏ, may thay khỏe người hẳn ra. Cách nấu và thành phần món ăn này không trật miếng nào với cái tên gọi là: 1 con chim cút nhồi gạo nếp rang, 1 nắm hạt sen và khoảng chục quả táo đỏ.

Chim cút khi mua về là chim cút tươi nhé, rồi hầm liu riu lửa khoảng 1 tiếng với đầu hành, gừng, tỏi nữa để không còn mùi mới ăn được. Sau đó thêm cà rốt, vài miếng hành tây bổ cau vào nấu chín thêm. Mình chẳng ăn được mùi mắm nên chỉ nêm muối, tiêu vậy là húp. Gạo nếp ở trong cũng nở ra và thơm, hạt sen cho vào sau 20p cuối mềm có chất ở trong nồi cháo hết rồi nên bổ với vượt qua thời kì nghén bấy giờ. Đặc biệt cái lúc mang bầu vào tháng lạnh, húp bát cháo ấm này khỏe hẳn người lên, tối lại ấm bụng, ngủ ngon.

Cháo gạo lứt hàu

webtretho

Món này là món dinh dưỡng mà mình tâm đắc thứ 2 nhé, khoảng 4 con hàu tươi to, nửa chén gạo lứt huyết rồng ngâm qua đêm thêm hành lá, hành khô với ít gia vị vừa miệng lúc đó là được.

Gạo ngâm rồi đem nấu cháo cho nở ra, đổ khá nhiều nước và nấu khoảng 1 giờ, khi gạo bung gần hết thì thêm phần nước hàu vào nấu chung, nước hàu sẽ làm cho món cháo có vị ngọt thanh tự nhiên. Còn phần thịt hàu các mẹ nhớ làm sạch nhé, bằng cách rửa với nước muối loãng rồi trộn thêm ít bột bắp, muối để làm sạch nhớt hàu, làm sạch xong xuôi để hàu ráo rồi cắt 3-4 miếng mới đem nấu, không bị tanh nha. Trước khi nấu ướp với hành băm, tiêu, mắm, muối đường đó để hàu ngấm đậm đà, xào chín hàu với hành một lần nữa. Xong xuôi cháo chín đổ hàu, vào, rắc thêm hành lá, tiêu nữa cho đậm đà vừa ăn. Mình ăn món này không nhiều do cũng lười nấu vậy mà bổ người lắm các mẹ.

Cháo yến mạch ức gà cà rốt

webtretho

Chẳng là trước khi mang bầu mình có tập thể thao nên món yến mạch mình ăn quen lắm, mình hay ăn với trái cây tươi mà có giai đoạn mang bầu tự nhiên ngán mấy tháng trời không đụng đến hũ yến mạch ở nhà, rồi hôm đó mình bắt đầu nấu yến mạch với ức gà và cà rốt. Ức gà mình xắt mỏng nhé, ướp gia vị xong mình xào với cà rốt xắt hạt lựu. Cà rốt giàu vitamin A và ngọt tự nhiên nên tăng sức đề kháng cho mình nữa, yến mạch với ức gà cũng rất giàu năng lượng, protein, chất xơ, chất oxy hóa nhiều lại kiểm soát đường huyết tốt nữa, giàu năng lượng nhưng calo không cao. Món cháo này nấu nhanh nhất luôn đấy. Mình thấy nhiều mẹ thích ăn thêm bắp tươi với nấm nữa cứ cho thêm thoải mái nhé, ăn tốt mà.

Một số tô cháo mình ăn trong giai đoạn thai kì bổ dưỡng rồi chăm con đến giờ đấy còn các mẹ thì sao?

ảnh mình tổng hợp internet để minh họa cho các mẹ.