Vài năm trở lại đây ngoài bánh dẻo bánh nướng ra nhà mình đều có thêm bánh trung thu rau câu. Bánh sau khi bỏ tủ lạnh nhà mình đem ra cắt ăn cho bằng sạch. Mình thấy 3 hương vị này là ngon nhất.

BÁNH TRUNG THU RAU CÂU NHÂN ĐẬU XANH

webtretho

Ảnh minh họa: Internet.

Bánh trung thu rau câu nhân đậu xanh sên nhuyễn, như mình đã nói vỏ bánh từ bột rau câu nên ăn không bị ngán. Nhân đậu xanh sau khi sên nhuyễn vo thành viên để riêng ra ngoài. Mình nấu rau câu với nước cốt dừa hoặc có thể cho thêm bột trà xanh để tạo màu sắc vỏ bán, đổ vào đến nửa khuôn 1 lớp rau câu, sau đó chờ đông sẽ thả nhân đậu xanh ép dẹp cho vừa khuôn và phủ tiếp lớp rau câu lên phía trên. Khoảng 30p rau câu đông lại trong khuôn mẹ gỡ nhẹ ra là xong. Bỏ tủ lạnh bảo quản được khoảng 3 ngày và ăn ngon hơn.

BÁNH TRUNG THU RAU CÂU THANH LONG TRỨNG MUỐI

webtretho

Bánh nhân trứng muối này có phần vỏ làm từ nước cốt thanh long hòa với nước rau câu, nhân sữa tươi, cream cheese cho vào khuôn cùng trứng muối khuôn chờ đông là ăn được. Mùa thanh long sẵn quả này nhiều và rẻ, hương vị hợp với rau câu nên ai cũng có thể ăn.

BÁNH TRUNG THU RAU CÂU NHÂN FLAN

webtretho

Vị bánh thơm ngậy bánh flan trứng mềm vừa hòa với lớp thạch ngoài giòn giòn cả nhà mình rất thích.

Mình nói thử Ưu điểm của các loại bánh này nha:

Không ngán, làm nhanh chóng, nguyên liệu dễ thực hiện. Có lẽ nhà mình thích nhân bùi bùi hoặc béo béo như các loại này nên thấy hấp dẫn. Mình còn nghe nói có nhiều loại nhân khác nhưng chưa thử.

Nhược điểm có lẽ hạn chế về thời gian bảo quản nhưng nếu làm khoảng 30p với nhân đã sên sẵn thì nhanh đúng không các mẹ.