Cứ đến mùa tiệc tùng cuối năm thì chị em lại tất bật với gà luộc, chả giò, lẩu, xôi, chè… Nhưng làm thế nào để có bữa ăn thơm ngon đãi cả nhà, khách khứa thì không phải ai cũng biết. Vì vậy hôm nay em chia sẻ vài mẹo bếp núc nho nhỏ của bản thân đây các mẹ ;)

1. Mẹo luộc gà

Muốn gà luộc vàng ươm đẹp mắt, mẹ nên trộn mỡ gà đã chiên cùng một ít nước cốt nghệ tươi, sau đó phết hỗn hợp này lên da gà.

2. Mẹo chiên chả giò

Với món chả giò , trước khi chiên mẹ nên cho chả giò vào ngăn mát tủ lạnh khoảng 20 phút và thêm vài giọt cốt chanh vào chảo dầu, cách này sẽ giúp chả giò khi chiên giòn rụm, thơm ngon.

3. Mẹo làm trong nước lẩu

Còn nếu nồi lẩu bị đục, mẹ nên cho vào nước dùng (lúc nguội) lòng trắng trứng, vừa đun sôi vừa khuấy đều cho các vẩn đục bám hết vào trứng và vớt ra nha!

4. Mẹo làm đồ nướng ngon

À em bật mí thêm một tuyệt chiêu cực hay cho nhà nào mê ăn đồ nướng các thể loại đây ;) Chỉ cần ướp thịt với 1-2 thìa cà phê dầu hào (phần ăn cho 4 người) là mình sẽ có ngay món nướng mọng mềm, mùi thơm phưng phức và có màu cánh gián vô cùng đẹp mắt nha. Ngoài ướp món nướng, dầu hào còn dùng để xào rau, làm nước chấm cho các món luộc nữa nha các mẹ ơi! Có dầu hào, rau xào ra dĩa nào dĩa ấy xanh ươm, bóng mượt, đảm bảo ăn tới đâu hao cơm tới đó luôn hehe. Mẹ còn phân vân chưa biết chọn mua hãng dầu hào nào thì dùng thử dầu hào MAGGI nhé. Nhà em đang dùng hãng đó thích và yên tâm lắm nha. ;)

Mong là chia sẻ của em có thể giúp các mẹ đỡ cực hơn trong những buổi tiệc cuối năm. Hoặc mẹ biết món nào thơm ngon, tiện gọn hơn thì có thể chia sẻ thêm cho chị em cùng học hỏi nha!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/loan.bui/sticky.pr/dauhao.jpg