Chào cả nhà!

Chăm con là hành trình nhiều thử thách đối với tất cả các mẹ. Mỗi giai đoạn phát triển của con có hàng tá những bài học mà những người làm mẹ như chúng ta phải liên tục học và hành. Và có vẻ khó khăn nhất chính là giai đoạn bé sơ sinh phải không các mẹ? Em nhìn quanh thấy mấy chị em trong nhà, thậm chí sinh đến bé thứ 2 rồi vẫn còn nhiều lăn tăn. Bởi vì mỗi bé mỗi khác mà, việc chăm sóc con cũng vì vậy mà cần phải thay đổi, thích nghi nhiều.

Em còn nhớ ngày trước khi sinh con đầu lòng, trong khi vui mừng hớn hở vì được bồng bé con đỏ hỏn trong tay, em chưa cảm nhận được hết những khó khăn đang chờ mình. Điều làm em “hoảng loạn” nhất thời đó, kể cả những lần sau này sinh bé thứ 2 em vẫn nhớ chính là chuyện tã bỉm của con. Lúc đó trong đầu chỉ nghĩ là “Trời ơi sao mà con nó ị được hoài như vậy” haha (lúc này nghĩ lại thì buồn cười chứ lúc ấy em sợ lắm, thật đó). Thực ra lúc có bầu, em không nghĩ rằng sẽ dùng tã giấy cho con đâu, em sợ dùng thì nó sẽ làm hằm bí da bé rồi con mệt mẹ cực nữa. Mẹ nào cực chẳng đã không có ai lo mới dùng tã giấy cho con, còn nếu có thời gian thì dùng tã vải giặt cũng được. Nhưng người tính không bằng trời tính. Sau khi bé được 1 tuần tuổi, bà ngoại về quê thì em như rơi vào mê cung với 24 giờ chỉ xoay quanh chuyện cho con bú – cho con ngủ - thay tã cho con…và một vòng tuần hoàn cứ tiếp diễn. May lúc đó công việc của chồng cũng chưa bận như bây giờ, 2 vợ chồng vẫn có thể chia sẻ việc chăm con cho nhau. Nếu không có chồng chắc lúc ấy em nghĩ mình trầm cảm mất.

Lúc ấy lâm trận rồi mới biết khổ, dò dẫm thông tin thì không kịp nữa nên cứ bảo chồng ra ngoài cửa hàng hỏi người ta xem có loại tã nào tốt thì mua về mình dùng cho con đi. Mấy mẹ có biết không, cầm cái tã trên tay em còn chả biết dán sao nữa, em gọi điện hỏi chị gái là chị ơi giờ ông chồng em mua tã này nè, phải xài sao giờ. Em còn nhớ giọng cười sang sảng của bà chị trong điện thoại mà lòng mình lúc ấy thì đang như lửa đốt L

Em nhớ lúc đó chắc cũng phải dùng đến 3 ngày rồi em mới quen tay á, mới biết tháo ra dán vào cho con sao cho vừa khớp. Và chắc cũng là cái duyên, lúc chết đuối vớ được bè, từ lần chồng mua cho bé dùng tã Bobby, về sau thấy tốt nên cho bé dùng luôn. Lần sinh sau em cũng chọn Bobby để dùng cho con và không thay bằng loại nào khác. Do đã dùng cho các con ở những thời điểm khác nhau nên em cũng để ý thấy tã hãng này có nhiều cải tiến liên tục, đời sau lại có cái hay hơn đời trước đại loại như thế! Mỗi lần có mẹ nào hỏi dùng tã loại gì cho con thì em cũng giới thiệu nhãn này.

hình ảnh

À hôm trước em có xem được một bài post của BS nói về những đặc tính da của bé sơ sinh, qua đó BS cũng chia sẻ luôn 1 số điểm cần lưu ý để chọn tã cho con nên em share ở đây cho các mẹ nào có nhu cầu thì cùng đọc nhé! Thực sự cái gì từ ban đầu nếu trót lọt thì sau sẽ trót lọt. Số em cũng may là con dùng tã hợp nên sau này cứ thế mà dùng, chứ nhiều chị em trên diễn đàn thấy suốt ngày than ngắn thở dài nói bé con ở nhà kỵ mặc tã hay sao mà hết hăm bí lại đến viêm da. Mình thì chẳng biết sao mà khuyên, vì nếu đã gặp vấn đề về da rồi thì chỉ có hỏi BS chứ mẹ nào giúp được. Ai sắp sinh con thì cố gắng chọn loại tốt để dùng cho con thì may sau nó không bị này bị nọ. Trẻ sơ sinh da mỏng manh, nhạy cảm nên rất dễ bị các vấn đề về da, nhưng mình đều có cách để tránh nó, hoặc giảm nhẹ tình trạng.

Link:https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2317000751941669&set=a.1403064676668619&type=3&theater

Đọc bài này các mẹ sẽ thu thập được cho mình nhiều thông tin. Nếu như ngày xưa mình sinh mà cũng có những bài viết hướng dẫn thế này (hoặc có mà lúc đó chịu khó dành thời gian tìm hiểu, học hỏi) thì đã đỡ phải hoang mang J Tóm lại mọi người cần quan tâm, nhất là các mẹ lần đầu sinh con nè: Chọn tã cho bé sơ sinh phải đảm bảo tã mềm mại để không làm ảnh hưởng lên da vô cùng mỏng manh và nhạy cảm của con; Tã phải vừa vặn với cơ thể của con để giúp bé thoải mái và không bị tràn tã; Tã phải thấm hút tốt để giữ cho con được khô thoáng và ngừa hăm.

Cũng qua bài viết này mà em biết được tã dán sơ sinh Bobby gần đây cũng có nhiều cải tiến hay ho. Em vừa mua mấy lốc vào bệnh viện tặng đứa em mới sinh, mong là nó dùng tốt (chọn được tã tốt dùng luôn cho con tiện lắm mọi người ơi, tưởng tượng thôi mà em thấy cảnh dùng cái này không hợp xong chuyển qua cái khác là mệt mỏi lắm). Nhân đây cũng ghi chú 3 điểm để mẹ biết tã dán sơ sinh Bobby có những đặc điểm gì, nếu muốn mua và dùng thử thì các mẹ có thể cân nhắc nha!

• Tã dán sơ sinh Bobby mềm mại và dịu nhẹ: Vì da của bé sơ sinh mỏng manh như giấy mà, vậy nên mẹ nhớ kiểm tra bề mặt tã nhé. Hãy chọn tã dán sơ sinh Bobby với bề mặt Cotton-Soft mềm mại kết hợp Cream Vitamin E nè, êm mềm, rất phù hợp cho bé sơ sinh.
  • Tã dán sơ sinh Bobby ôm vừa vặn người con: Bé sơ sinh dù không hay hoạt động nhiều nhưng bé xứng đáng có những giấy ngủ ngon, muốn vậy thì không thể nào thiếu bạn tã vừa vặn với người con phải không các mẹ? Tã vừa vặn giúp bé con thoải mái nè, ngăn tràn tã nữa. Điểm này thì em khuyên các mẹ chọn tã dán sơ sinh Bobby thiết kế vừa vặn với bé, có cả hệ thun hông và thun lưng Flexi-Fit “đa chiều phối hợp” phần thun ở hông và ở lưng, giúp cho bé mặc tã mà như không mặc (đoạn này em nói hơi quá hehe)
  • Tã dán sơ sinh Bobby thấm hút nhanh: Tã thấm hút nhanh chất tiêu bẩn sẽ giúp da của con khô thoáng. Với công nghệ rãnh thấm kim cương chưa có “kỳ phùng địch thủ” thì mình nghĩ mẹ chẳng cần gì phải lăn tăn…mình chọn luôn tã dán sơ sinh Bobby nha!
  • Ngoài ra có một điểm cộng nữa chính là các thiết kế tã dành riêng cho bé sau sinh nếu có luôn thì thật tốt nha các mẹ. Cụ thể mình muốn nói chính là thiết kế rãnh rốn Oheso giữ cho cuống rốn lúc chưa rụng của con được khô thoáng. Mẹ mua tã Bobby hãy trải nghiệm thiết kế “vi diệu” này nha.

Tã Bobby xưa em dùng cho con cũng tốt nhưng không nhiều cải tiến như bây giờ. Nếu trong topic này có mẹ nào chuẩn bị sinh con thì tham khảo nhé. Mẹ nào cần em chia sẻ thêm thông tin thì cứ nhắn nhé!