Trước khi đi vào nội dung muốn chia sẻ thì mình cũng xin thú thật với các mẹ, mình là một tín đồ “sính ngoại”. Trước đây khi mua đồ cho bản thân, mình cũng hay order hàng ngoại lắm, đắt nhưng xắt ra miếng, mình dùng được lâu và cảm giác rất tiết kiệm á (so với việc mua những món phải chăng nhưng nhanh hư rồi cứ thế thay đổi hoài). Đến lúc sinh con, mình cũng càng thích mua hàng ngoại hơn. Lúc có bầu, mình chăm lượn mấy web hàng nước ngoài để order quần áo cho con lắm. Thậm chí mình còn rất hay vòi người thân, hoặc chồng nếu có đi công tác thì mang theo “sớ” đồ dùng mà mình list sẵn ra để mà kiếm mua dùm.

Duy chỉ có 1 thứ mà mình cảm thấy bản thân không đủ kiên nhẫn để “săn” nữa đó chính là tã haha. Lý do vì sao mình nói như vậy là vì lúc bé Kiên nhà mình được 2 tuần tuổi, mình thực sự từ bỏ chuyện đi mua tã ngoại cho con. Lúc trước, gần nhà mình có một chị bán hàng chuyên bán tã bỉm và sữa các loại hàng ngoại. Thời gian chuẩn bị sinh con mình có tậu về nhà cả thùng tã sơ sinh hàng Nhật rồi đinh ninh là có nguồn hàng thế rồi sau này sinh con sẽ mua thêm. Nào ngờ tã dùng hết nhanh quá, lại tự nhiên trúng phải đợt dịch nè, tã ở nhà thì hết mà chị ấy không cầm hàng về thêm được nữa, mình lúc ấy là một bà mẹ mới đối mặt với sự thay đổi (tuy là cũng không có gì to tát quá) nhưng cũng làm mình loay hoay lắm. Sau may mắn là tìm được chân ái chẳng đâu xa…bạn bè chỉ mình mua Bobby, bảo là tã cũng là của hãng Nhật (Diana Unicharm Nhật đó mọi người, nghe quen tên không J Bobby thì mình cũng quen tên lắm, chỉ là bây giờ mới có cơ hội dùng thử thôi!

Mình lược bỏ một số lần ông chồng nhà mình mua nhầm size cho bé nha (bé sơ sinh mà ông ấy mua nhầm sang tã quần J), mình chia sẻ luôn về tã Bobby nha. Thực ra mình cũng biết đến tã này lâu rồi nhưng tự dưng lúc hoang mang thì bắt đầu không nhớ gì hết, may có bạn bè chỉ đường nhắc nhớ lại cho. Ấn tượng là kể cả giao diện và chất lượng thì Bobby đều không kém cạnh loại tã Nhật nào cả, đúng kiểu người Nhật sản xuất đồ dùng thì không chê vào đâu được. Kết quả là thằng Kiên nhà mình nó hợp với tã này mọi người ơi, may mắn làm sao J Hành trình mua hàng “đứng núi này trông núi nọ” của bà mẹ trẻ đỡ nhọc nhằn hơn từ đó. Mình cứ chụp hình nhãn tã rồi nhờ chồng đi mua, hôm nào ông đi công tác thì mình cho ship về nhà.

Mình có nghe bảo loại Bobby sơ sinh năm nay là tã đã cải tiến rồi. Mình không biết tã ngày xưa thế nào nhưng mình chia sẻ một số ưu điểm của tã dùng cho bé Kiên nhà mình nha.

1. Tã rất mềm mại. Cầm tã trên thay mình thấy mềm không thua kém gì loại trước của Nhật mà mình mua dùng lúc trước hết á. Mềm nhất là bề mặt tã, cái này rất cần thiết nha các mẹ vì da bé sơ sinh mỏng manh nên bề mặt tã phải mềm, phải bằng cotton thì mới không làm da con bị xước, bị cấn đỏ. Có một điểm hay trên tã Bobby là Cream Vitamin E bổ sung để da con không bị hăm. Thực tế thì dùng cho Kiên một thời gian rồi và trộm vía con không bị hăm thật.
  2. Tã thấm hút tốt. Khi thay tã cho con thì mình thấy bề mặt tã vẫn khô (cứ sau 3 tiếng là mình thay tã cho con dù là bé có ị hay không). Tã thấm hút tốt nên là bé không bị hăm (lại trộm víaJ). Mình thấy thích điểm này do là buổi tối thực sự là các mẹ cần phải nghỉ ngơi, không thể chăm chăm canh giờ thay tã được nên tã thấm hút tốt thực sự giúp ích được nhiều lắm. Mình thì chưa từng rơi vào hoàn cảnh con khóc ré lên giữa đêm vì tã ướt nhưng nghe nhiều chị bạn chia sẻ rồi, thực sự tưởng tượng thôi đã thấy oải =.=’ Đây là yếu tố quan trọng khi chọn tã, mình để ý thấy Bobby hay có những cải tiến về mặt thấm hút của bề mặt nè, ngày xưa dùng mình đã thấy tốt rồi thì nay chắc còn tốt hơn nữa, nếu mẹ nào sắp sinh có thể cân nhắc!
  3. Tã vừa vặn với người con. Tuy là một điểm nhỏ nhưng các mẹ khi mua nhớ để ý để mua tã có size vừa người trẻ, miếng dán dễ điều chỉnh nha. Ngoài ra mẹ nên mua tã có thiết kế rãnh rốn Oheso. Mẹ biết sao không, ai chưa sinh con thì không hình dung được cái rãnh khoét này tiện thế nào đâu, nó “né” cái cuống rốn của con chưa rụng. Bé Kiên lúc dùng Bobby thực ra cũng đã gần khô và vụng rốn rồi nhưng mà mình vẫn thích tại thấy hau ho.

Thực ra từ câu chuyện của mình, mình cũng muốn chia sẻ với các chị em là nếu mình có thói quen mua tã ngoại dùng thì cũng chẳng sao, nếu kinh tế cho phép và điều kiện nguồn hàng ổn định thì mẹ cứ mua hen. Tuy nhiên mình thấy con nít mới sinh nó đi phân su cũng nhiều, thay tã liên tục như thế cũng khá tốn kém ah nên các mẹ hoàn toàn có thể dùng tã sản xuất trong nước cũng tốt lắm. Ví dụ như mình dùng Bobby cho con nè, không thua kém bất kỳ nhãn nào hết, vẫn đáp ứng tốt tất cả tiêu chí cần có cho một loại tã sơ sinh phù hợp với bé. Mẹ nào sắp sinh con thì có thể cân nhắc ý kiến của mình nha!

hình ảnh
Cảm ơn cả nhà đã đọc bài chia sẻ của mình!