Mình xin đóng góp một nội dung để chăm sóc bé sơ sinh hiệu quả nha, đó chính là cách massage cho bé. Mình thấy các mẹ vẫn hay massage cho con bằng cách duỗi cẳng tay cẳng chân cho con mau ăn chóng lớn. Đó là cơ bản, ngoài ra mình cũng có thể thực hành nhiều bài khác nữa. Mình thì trước khi sinh bé có tham dự một lớp tiền sản và có bài dạy massage bé sơ sinh, mình ghi lại một vài “đường quyền” mong là hữu ích để các mẹ thực hành massage cho con nha :D

Massage chân cho bé (từ bàn chân lên cẳng chân)

• Khởi động bằng động tác xoa vuốt 2 chân của bé. Động tác này cũng giống như để mẹ “hỏi dò” ý của bé thoải mái cho mẹ massage chưa nè. Mẹ có thể massage cho con vào buổi sáng hay khi bé con ngủ quá 3 giờ mà chưa dậy bú nha – một cách nhắc nhở con “dậy đi nào”. Đây cũng là động tác làm ấm cho con trước khi mang con đi tắm nha các mẹ. Mình nên massage chân cho con tầm 10-30 phút nhẹ nhàng là được.
  • Mẹ có thể dùng một chút tinh dầu thiên nhiên (không nhiều nhé) và làm ấm tay mẹ trước, sau đó vuốt nhẹ bàn chân của con theo chiều từ gót chân lên đến ngón chân. Động tác này BS cho biết là sẽ làm tăng tuần hoàn và giúp phát triển cơ 2 chi dưới của con.
  • Mẹ tiếp tục massage từ bàn chân lên cẳng chân (BS gọi là đường trở về của mạch máu). Mẹ tiếp tục gập và duỗi cẳng chân của con (nắm nhẹ đầu gối của con, gập và duỗi thẳng cẳng chân của con).

Massage ngực, tay và bụng con:

• Mẹ thực hiện động tác “mở sách”, vuốt nhẹ hai bàn tay từ giữa ngực ra hai bên cánh tay. Sau đó thực hiện động tác “chữ thập”, vuốt ngực từ bả vai bên này của con chéo xuống mạn sườn bên kia, 2 tay luân phiên cho cả 2 bên nhé. Động tác này thực hiện từ từ và nhẹ nhàng mẹ nhé!
  • Mẹ tiếp tục xoa vuốt và nắn toàn bộ cánh tay, cẳng tay và các ngón tay của con. Sau đó mẹ thực hiện động tác gập tay vào và duỗi tay con ra nhẹ nhàng như bước trước thực hiện cẳng chân vậy đó!
  • Đối với bụng của con thì mẹ massage theo chiều kim đồng hồ: đặt 2 bàn tay phía dưới bụng con, lòng bàn tay mẹ hướng về bụng phải của bé, mẹ bắt đầu xoa viền quanh bụng bé và kết thúc ở phần bụng dưới bên trái của bé. Động tác massage bụng này BS bảo là giúp tăng nhu động ruột, tăng tiết dịch, bé sẽ đi tiêu được đều đặn.

Massage đầu – mặt, lưng – mông bé:

• Mẹ dùng các ngón tay vuốt ngang trán và cung lông mày của con, từ giữa trán sang 2 bên nhé! Mẹ cũng vuốt 2 vành tai cho con xuôi theo cung vành tai của bé. Mẹ dùng tay xoa nhẹ nhàng đầu cho con để giúp bé thư giãn hoàn toàn cơ mặt nhé.
  • Mẹ xoay bé ằm sấp lại, dùng 2 bàn tay của mẹ vuốt dọc từ cột sống cổ xuống 2 bên hông của con. Động tác này hỗ trợ phát triển xương sống, tăng tuần hoàn vùng lưng và hông cho con.

Mẹ lưu ý là các động tác massage phải được thực hiện khi bé cảm thấy thoải mái nhé. Khi mẹ bắt đầu một số động tác cơ bản đầu tiên mà bé có vẻ không thích/khó chịu thì mình ngưng ngay nhé. Có một điểm nhỏ mẹ cần lưu ý nữa là hãy cắt ngắn móng tay khi massage cho con nha để tránh làm xước da con. Mình chia sẻ link này các mẹ có thể tham khảo thêm, có hình ảnh dễ hiểu lắm. Đây là trang web của nước ngoài, họ có hướng dẫn khá nhiều bước. https://www.wikihow.com/Massage-a-Newborn-Baby Bài viết của mình chỉ ghi lại một số bước đơn giản dễ thực hiện mà trước đây mình đã từng học và hành thôi :D

Nói về massage bé thì chắc là các mẹ cũng không thể bỏ qua kem dưỡng ẩm da cho con hay các sản phẩm dầu tự nhiên dưỡng da cho con phải không nè. Bản thân mình thì lúc trước khi sinh, mình chịu khó đi tìm kiếm các sản phẩm dưỡng da cho em bé lắm (mình thích dưỡng da hehe). Mình được BS khuyên dùng các sản phẩm dưỡng da chứa Vitamin E cho bé vì hiệu quả dưỡng ẩm tốt, lại hỗ trợ chống hăm (BS khuyên không tự ý bôi quá nhiều kem chống hăm hay phấn rôm vì trẻ nếu có da nhạy cảm mạnh sẽ bị dị ứng ngay và khó trị hơn).

À nói tới Vit E thì mình chia sẻ thêm 1 thông tin thú vị là bé nhà mình dùng tã sơ sinh Bobby cũng có chứa cream Vitamin E vừa thân thiện với da con, vừa hỗ trợ chống hăm tã. Trộm vía dùng đến giờ gần 5 tháng rồi và da con vẫn mịn màng. Nếu mẹ nào đang tìm mua một loại tã sơ sinh cho bé thì tham khảo hen! Mình thấy các mẹ trong group cũng có chia sẻ nhiều về tã này, thực chất mình cũng dùng cho con và thấy ngoài êm mềm thì tã cũng vừa vặn với em bé, thấm hút rất tốt như các mẹ nói. Mẹ nào đang sắm đồ cho bé sơ sinh có thể bỏ cái tên này vào checklist nha!

hình ảnh

Lúc có bầu, mình siêng đi mua sắm lắm : ) 

hình ảnh

Tã ngày xưa mua dùng cho con nè.