Mặc dù đã là năm 2020 rồi nhưng mà mình vẫn thấy rất nhiều chị em xung quanh vẫn phải “đấu tranh” với người lớn ở nhà chuyện có nên cho con mặc tã dán từ khi mới sinh không. Gần đây, chị gái mình đưa ảnh bé con nhà chị ấy bị hăm tã, chị ấy bảo là do mình ngày xưa khuyến khích cho con mặc tã và giờ thì tình hình như vậy. Đúng kiểu nghe mà tức á mọi người. Hai bé con nhà mình dùng tã từ khi lọt lòng mẹ đến tận gần 3 tuổi mới cho ngưng tã mà có hề hấn gì đâu. Nghe vậy nên mình lý sự một chặp với người chị để bảo vệ quan điểm là dùng tã cho trẻ sơ sinh chẳng có gì sai cả, vô cùng tiện lợi cho mẹ nữa là đằng khác, tiết kiệm thời gian, công sức. Chỉ có mẹ chọn không đúng loại tã và sử dụng sai cách mới làm con bị hăm thôi. Nhân đây mình muốn có đôi lời giải oan cho chuyện dùng tã và muốn các mẹ sắp sinh con hãy cân nhắc kĩ lưỡng, lựa chọn đúng đắn để nuôi con khỏe mà mình cũng khỏe nha!

Chọn tã cho trẻ mới sinh thế nào mới là đúng?

Chọn tã cho trẻ mới vừa chào đời khác với chọn tã cho trẻ ở những độ tuổi khác (từ sau 3 tháng tuổi). Lý do vì sao? Không cần có lời giải thích mang tính khoa học nào thì mẹ cũng tự nhận thấy rằng da của trẻ khi mới chào đời rất mỏng manh phải không (nhìn vào mà mình thấy cả gân máu của con luôn mà). Chính vì vậy, mình cứ chọn tã nào mềm mại hay tã làm bằng cotton thân thiện nhất với da con là được. Tã sơ sinh làm bằng chất liệu cotton thì hiện nay không khó kiếm chút nào, các mẹ ra hàng sẽ thấy đầy luôn. Lúc mua, mẹ có thể hỏi để lấy mẫu kiểm tra xem độ mềm nha, đừng mua một mạch cả mấy gói về mà không hợp thì cũng phí. Đương nhiên là các loại tã cho con nít đều mềm mại nhưng hãy kiểm tra cho chắc ăn nè. Mẹ lấy cổ tay của mình chà lên mặt tã nha, không dùng bàn tay vì lòng bàn tay mình thô ráp rồi kiểm tra sẽ không đúng.

Mình hỏi thật, có ai nuôi con lại chắc chắn thời điểm nào con “bĩnh” không? Giỏi lắm cũng chỉ nhắm được lịch cho con vào những giờ cố định trong ngày thôi chứ đối với trẻ sơ sinh cứ xì xoẹt  liên tù tì thì làm sao mà đoán được để vệ sinh thường xuyên, giặt tã liên tục đúng không các mẹ! Vậy nên đối với giai đoạn sau sinh, thực sự trẻ rất cần được mặc tã đó các mẹ ơi! Đừng lo ngại chuyện tã thô ráp làm ảnh hưởng đến da của con, mình cứ nhắm vào chọn các loại mềm mại bằng cotton là được. Thực tế trong bệnh viện, những trẻ sinh non vẫn được các cô hộ sinh cho mặc tã mà, các mẹ yên tâm và đừng có ác cảm với chuyện thân thiện hay không với da con nha.

Tiêu chí không thể bỏ sót thì chắc chắn là tã cần phải thấm hút tốt rồi. Ban ngày hay ban đêm, đã dùng tã cho con thì mẹ không được quên tiêu chí thấm hút tốt nha. Mẹ để ý lúc thay tã cho con, bề mặt khô thoáng cho thấy là tã thấm hút tốt, còn nếu nó ẩm ướt, da con cũng ẩm ướt thì chỉ có 2 nguyên nhân: một là do tã thấm hút không tốt, hai là do mẹ để lâu quá (trên 4 tiếng) mới thay tã cho con. Cả 2 trường hợp trên đều không được nha! Theo kinh nghiệm chọn tã cho con thì mình thấy các nhãn tã sản xuất bởi công nghệ Nhật thì rất tốt khoản này, công nghệ hiện đại thấm hút tốt. Cũng chính vì lý do này mà xưa mình dùng Bobby cho con nè, vừa dễ tìm mua, giá cả phải chăng, công nghệ Nhật không thua kém bất kỳ loại tã nhập nào vì Bobby cũng rất hay có những cải tiến mới trên bề mặt tã, vừa mềm vừa thấm hút tốt. Mẹ có thể tham khảo hen!

Cuối cùng là chuyện tã sơ sinh phải vừa vặn với người trẻ. Tips của mình cho chuyện này chính là các mẹ nên chọn loại tã nào với phần hướng dẫn cân nặng của trẻ 1 cách cụ thể (trên bao bì), kiểm tra xem phần lưng thun của tã (phần thun hông, thun lưng, đùi) có co giãn thoải mái không, miếng dán 2 bên của tã có dễ dàng điều chỉnh không (ví dụ mình muốn chật hơn một chút hay rộng hơn một chút có thể dễ dàng điều chỉnh bằng miếng dán tã là tốt nhất, còn phần quần tã thì nên đúng size là được).

Sử dụng tã cho con thế nào để không bị hăm?

Một số người lần đầu làm mẹ sẽ có quan điểm là để cho tã nặng, đầy chất bẩn rồi hay thay cho đỡ phí, nên cứ vậy để tã có khi tầm 5-6 tiếng mới thay cho con. Đây là suy nghĩ sai nha. Dù cho có đầy chất bẩn hay không thì cứ tầm 3-4 tiếng là thay cho con được rồi. Mẹ để trẻ mặc tã lâu thì vi khuẩn nó sinh sôi làm con bị hăm đó. Mẹ nhớ khi thay tã cho con thì vệ sinh bằng nước ấm là được nha, sau đó để da con khô thoáng chừng 15-20 phút hãy cho trẻ mặc tã.

Theo kinh nghiệm của mình thì mình không cho con dùng kem chống hăm, cũng không cho con dùng phấn rôm. Mình chỉ cho trẻ dùng một chút kem dưỡng ẩm Vitamin E (đã hỏi BS cho phép dùng) ngay khi tắm con xong hoặc sau khi vệ sinh cho trẻ. Dùng một chút ít thôi vì da trẻ sơ sinh cũng ẩm rồi, mình bổ sung thêm để dưỡng da cho con thôi chứ đừng lạm dụng. Ngoài ra thì mình cũng khuyên các mẹ có thể chọn tã có Vitamin E bổ sung trên bề mặt như tã dán Bobby chẳng hạn, thế thì tiện quá luôn vì làm mềm da con mà không lo trẻ bị hăm nữa.

Trên đây là một số chia sẻ của mình về cách dùng tã sơ sinh cho con, mong là sẽ giúp ích được cho mọi người, đặc biệt là các mẹ đang phân vân có nên dùng tã sơ sinh cho con không. Nếu có thắc mắc gì thì các mẹ cứ hỏi nhé!