Vì sao ư? 

Thú thật với các mẹ, mình là người rất siêng đọc thông tin về bầu bí, nuôi con, siêng tham gia các lớp tiền sản (online) để thu thập thêm nhiều kiến thức. Bao nhiêu thông tin về bầu bí thế nào cho khỏe mạnh, chuẩn bị món gì đi sinh đầy đủ mà không vất vả…đến chuyện chăm bé sơ sinh sao cho tốt, hạn chế các bệnh ngoài da.v.v.. mình đều thuộc nằm lòng. Nhưng chẳng biết duyên cớ làm sao mà có mỗi vấn đề mồ hôi trộm ở trẻ sơ sinh vô tình chẳng tìm hiểu tới thì nó lại làm khổ làm sở mình bây giờ đây nè! 

Thực lòng mà nói, đối với mình thì khái niệm này không lạ. Mà cũng chính vì cái tên nói lên tất cả của nó đã “đánh lừa” mình, khiến mình bỏ qua nó là một trong những vấn đề khiến cho quá trình chăm con vất vả, sức khỏe của con bị ảnh hưởng. Cụ thể là ngày xưa khi mang bầu, mình nghĩ con nít hay người lớn đổ mồ hôi thì cũng như nhau, một cơ chế hết sức bình thường thôi. Cho đến gần đây, bé nhà mình đã được gần 3 tháng tuổi. Nói mỗi đêm con ngủ đều là “một biển nước” dưới lưng thì có phần hơi quá, nhưng thực chất là mình không ngờ mồ hôi trộm ở đâu mà nó có thể nhiều đến vậy. Trung bình một đêm mình phải thức dậy lau mồ hôi cho con khoảng tầm 3 lần (ít thì 2 lần). Mà mọi người cũng hình dung rồi đó, thức 2-3 lần/đêm thì mẹ cũng chẳng ngủ được bao nhiêu, nằm xuống một chút lại không yên, lát lại giật mình. Có những hôm mình thức xong làm chồng thức luôn, hết người này vật vờ tới người kia vật vờ

hình ảnh

Đầu đổ mồ hôi nhiều mà lưng bụng bé cũng đổ nhiều mồ hôi nữa.

Cách đầu tiên mình áp dụng để cải thiện tình hình chính là điều chỉnh nhiệt độ phòng cho mát hơn (đương nhiên là không để cho con quá lạnh, mình chỉ điều chỉnh khoảng 26-27 độ C thôi). Tất cả những món đồ như quần áo, chăn nệm, khăn quấn con trước đây mình trữ một đống trước khi sinh hầu như là nhượng lại cho người khác chứ bé nhà mình không dùng được, chỉ ưu tiên dùng loại thoáng mát, cotton. Nhất là mấy cái địu, mấy cái chăn quấn con mà mấy mẹ hay kháo nhau mua để quấn con thành kén sẽ ngủ ngon ấy, loại đó mình hoàn toàn không dùng được luôn vì quấn vào là con ré lên. 

Buổi trưa con ngủ, mình thường để ý rồi lật người con qua một bên để thoáng mát hoặc bồng con lên để ru. Buổi tối thì không làm như vậy được vì mẹ còn ngủ nữa nên muốn lên đây hỏi các mẹ xem có cách nào để cải thiện tình hình không, ví dụ có dụng cụ lót lưng thấm hút mồ hôi cho con hay không, hay đổi loại tã nào thông thoáng hơn chẳng hạn? Bé sơ sinh nằm ngủ thì mẹ cũng biết đó, nó chỉ nằm ngửa một tư thế thôi, phần lưng tiếp giáp với bề mặt chăn nệm suốt đêm như vậy rất dễ khiến bé đổ mồ hôi…và đổ nhiều nữa. Cứ để con đổ mồ hôi suốt đêm, tưởng tượng thôi đã thấy bé dễ cảm lạnh rồi. Mấy hôm nay 2 vợ chồng mình cứ thay phiên nhau buổi tối để kiểm tra tình hình của con. Nhưng mình nghĩ nếu kéo dài thế này bố mẹ không dám ngủ thẳng giấc thì ban ngày cũng không có sức đâu để chăm con. Trộm vía bé con ngủ cũng ngoan lắm nên chỉ cần mẹ tìm được biện pháp nào giải quyết vụ mồ hôi này là ổn áp. 

Các mẹ chỉ giúp mình với nhé!

hình ảnh

Các mẹ xem lưng áo con lúc nào cũng rịn mồ hôi như vậy. Trưa ngủ là em cứ phải lật con qua một bên, vén lên xem tình hình thế nào.