Em nghe nhiều người than trời là tại sao bà nội lại hay bất đồng quan điểm với mẹ về chuyện chăm trẻ….nhưng chưa thấy ai than bà ngoại thuộc nhóm “đối đầu” với mẹ cả. Đó là câu chuyện của em đó mọi người ơi! Từ khi sinh về nhà cho mẹ chăm đến nay, hầu như ngày nào em và mẹ ruột cũng tranh luận với nhau chuyện chăm Nấm. Trộm vía Nấm hơi khó ăn khó ngủ một chút, mặc dù cũng gần 3 tháng tuổi rồi mà người nhỏ xíu xiu, nuôi hoài không thấy lớn. Nấm lại còn hay đổ mồ hôi trộm, hôm trước lo quá không biết làm sao, em mới ôm con đến BS khám thì BS lại bảo Nấm không bị gì hết, chỉ đổ mồ hôi vì sinh lý thôi. Mang con về thì bà ngoại bảo trẻ sơ sinh đứa nào không vậy, vô duyên vô cớ xoắn lên đi hỏi BS chi cho nhọc  

Em lúc ấy mới nói do mẹ cứ thích ủ ấm cháu quá nên mới đổ nhiều mồ hôi nhiều như vậy, còn bà thì không chịu, bảo là con nít từ trong bụng mẹ sinh ra thì phải giữ ấm cho nó để tương đồng với môi trường bên trong bụng mẹ. Mỗi tối cứ em cho con mặc thoáng chút thì tầm lát nữa là bà ngoại vào lại quấn thêm chăn, chặn thêm gối 2 bên cho Nấm. Đêm nào ngủ say giật mình thức dậy đều thấy Nấm đổ mồ hôi ướt hết lưng. Em bảo bình thường Nấm đã đổ nhiều mồ hôi rồi thì bà ngoại đừng ủ cháu thêm nữa nhưng bà không chịu, cứ bà quấn vào là em tháo ra, em phải thức lau khô mồ hôi cho Nấm suốt luôn =.= Đó, em và mẹ duy chỉ có mỗi vấn đề ủ ấm cho Nấm cũng có thể trở thành “cuộc chiến” không hồi kết. 

Bà ngoại lúc nào cũng cho rằng nhà cửa thông gió quá nên sẽ dễ làm Nấm bị lạnh (dù cho suốt ngày đóng cửa thì bà vẫn không an tâm). Bà đi cửa hàng một đợt sắm về bao nhiêu là đồ ấm cho bé, nào là khăn quấn, địu vai, mũ, bao tay bao chân.v.v.. Cứ mỗi lần bồng Nấm cho bú thì em lại tháo mũ, bao tay bao chân ra cho Nấm dễ chịu…và thế là mẹ con lại có trận cãi vã to. Em thì thấy con nóng hầm hập người rồi đổ mồ hôi là bắt đầu thấy xót. Nó nóng nó quấy rồi lại chán bú, đói thì chỉ ré lên chừng nào mẹ lau người mát thì mới chịu. Em có đọc sách thấy người ta bảo là thân nhiệt của trẻ con lúc nào cũng cao hết nên cần phải giảm bớt quần áo, khăn quấn bên ngoài thì trẻ mới thoải mái được, các BS lúc ở bệnh viện cũng dặn như thế. Thế đấy nhưng bà ngoại lại không tin, bảo là bao nhiêu đời nay người ta vẫn chăm con kiểu vậy, đứa nào cũng khỏe mạnh thì cớ gì bây giờ lại đổi. Ôi!!! Bây giờ đổi vì thời tiết bây giờ quá nóng rồi, không gian thì không nhiều cây cối như nhà mình dưới quê ngày xưa… Em nói vậy xong mẹ lại giận

hình ảnh

Đây là 1 trong số rất ít món đồ được bà mua và quấn cho cháu đó mọi người Ban ngày bà quấn ít chứ về đêm bà “ưu tiên” quấn ít nhất 3 lớp.

Hôm trước bạn em làm hộ sinh tới nhà chơi mới bày “mưu” cho em thế này. Bạn em bảo là gần đây có loại tã dán sơ sinh cải tiến đệm thun thấm mồ hôi của Bobby rất okiela, mặc tã này cho con thì mồ hôi vùng lưng bụng được thấm vào tã, giữ khô tuyệt đối cho con dù là ngày hay đêm. Dùng tã này thì thứ nhất là không cần mất công thấm mồ hôi cho con mà bé vẫn được giữ khô thoáng, ngủ ngoan bú khoẻ, thứ hai là không cần cãi vã với mẹ nhiều nữa, chỉ “thoả hiệp” giảm bớt một ít lớp khăn quấn là đâu vào đó. Nếu bà thấy cháu ngoan ngoãn thì tự khắc sẽ không còn xót, không nghi ngờ tranh đấu giải pháp nuôi con với mình nữa…vẹn cả đôi đường. Lúc nghe đến đây lòng em còn chút ngờ vực haha, ý là trước giờ chỉ nghe người ta bảo chọn tã thì chọn loại mềm mại, loại thấm hút tốt chất tiêu tiểu của con thôi chứ chưa nghe nói có loại cải tiến cho cả vấn đề đổ mồ hôi trộm ở trẻ. Nếu có thật và hiệu quả thì đúng là cứu tinh cho con em, cho mối quan hệ con gái – mẹ ruột nhà này  

Em cũng đã tìm hiểu qua mấy người bạn xung quanh rồi và nhận xét cũng tốt lắm. Nhà mình có ai đã dùng qua loại này thì cho em xin chút review nhé để em mạnh tay lên mạng order về cho con dùng luôn. Nghe nói tới tã có cải tiến, nhất là giải quyết cái vụ mồ hôi trộm của con là em vạn lần mừng. Cảm ơn cả nhà, mong là các mẹ bỉm đều chăm con khoẻ, vấn đề gì cũng có giải pháp!!!