Chào các mẹ!

Gần đây trên 1 số group kín của các mẹ bỉm, em có phát hiện là rất nhiều mẹ chia sẻ quan điểm dùng tã cho bé sơ sinh, trong đó có 2 vấn đề: một vài người cho rằng nên dùng tã rộng cho con một chút để bé thoải mái, thấm hút chất bẩn lâu hơn (do tã lớn hơn mà) – một vài người lại cho rằng nên cho con dùng tã chật một chút sẽ thấm hút hiệu quả, chất bẩn không bị tràn ra ngoài. Nghe thì cũng thấy có lý đó. Thực ra ngày xưa lúc sinh bé đầu, em cũng toàn mua tã chật cho con dùng (tã chật đây là size nhỏ hơn cân của con một chút, bé ngày xưa của em lúc sinh ra tầm 3.6kg xét ra là khá to).  Lúc ấy em nghĩ mua tã như vậy cho con dùng thì chắc chắn không thể nào tràn tã được, bé sơ sinh nằm ngủ là chính nên không để cho tràn chất bẩn là điều em quan tâm nhất. Bé còn sơ sinh thì mình cũng có nhiều chuyện phải lo, lăng xăng làm chuyện này chuyện kia nên quan điểm lúc đó của em là cứ để tã chật một chút cho yên tâm con không bị tràn ướt.

Cứ như vậy dùng cho bé khoảng gần 1 tháng ah các mẹ, bé con nhà em bắt đầu bị hăm. Ban đầu em cũng chủ quan nghĩ sinh con mùa nóng thì hăm cũng là bình thường, em có dùng một số loại kem bôi chống hăm cho bé thêm mà sau đó cũng không khỏi, tình hình còn căng hơn. Lúc mang bé đi khám BS thì BS có cho một số loại thuốc đặc trị để bôi và cũng có hỏi em liệu có cho con mặc tã lâu quá mà không thay thường xuyên hay không, hoặc là cho con mặc tã chật quá hay không thì em cũng khai thật luôn =.=’ Đúng là nguyên nhân gây hăm chính là do em dùng tã khá chật so với người con, không có đường viền thun đủ co giãn linh hoạt nữa nên bé dễ bị nóng bên trong tã, gây hăm. Lúc mang con đi khám BS thì em cũng có hỏi vậy có nên cho bé dùng tã rộng hơn 1 size không (như mấy chị trên các diễn đàn hay chỉ nhau) thì BS cho em một tràng mắng kiểu tại sao các mẹ cứ hay dạy nhau những tips kì lạ vậy J (đúng là để yên cho bác sĩ hiền đó mấy chị) =]] BS bảo kinh nghiệm chia sẻ với nhau không phải tất cả đều sai, nhưng đó không phải là công thức chung cho các bé, có mẹ nuôi con kiểu ấy ổn còn người khác có thể không. BS bảo quần áo hay tã bỉm, khăn quấn gì cho con cũng hãy nghĩ đến chuyện vừa người bé, rộng hay chật gì cũng làm bé khó chịu hết, tã chật thì nóng ẩm dễ gây hăm, còn rộng thì có thể làm chất bẩn tràn ra lưng bé.

Bây giờ em đang mang bầu bé thứ hai, có kinh nghiệm chuyện tã bỉm lần đầu rồi nên lần này em kĩ hơn một chút. Có đi tham khảo mấy loại tã mới cải tiến để mua về chuẩn bị đi sinh, đến tuần 30 rồi. Trong số mấy loại tã hiện có thì em có để ý tới Bobby, trước thì em chưa cho con dùng nhãn này nhưng mà đọc thấy tã này dành cho bé sơ sinh cải tiến vừa người con hơn, hệ thun của tã co giãn tốt nên em bắt ngay ý này vì đúng thứ mình muốn J gì chứ một lần mang con đi khám BS vì hăm thì mệt lắm rồi, bây giờ nuôi bé phải khắc phục cho bằng được. Em còn thấy tã ghi là có Vitamin E hỗ trợ chống hăm cho con nữa nên thích ghê lắm, em mua sẵn 2 gói về để dùng cho bé. Mong là sinh con ra bé hợp với tã này để mẹ đỡ nhọc công haha. Quay lại vấn đề vừa vặn thì em thấy tã Bobby cũng có ghi là thiết kế vừa vặn với bé nên đoán là chắc miếng dán tã sẽ dễ điều chỉnh theo kích cỡ người con. Em nghĩ đây là một điểm khá quan trọng nha mẹ, dù size tã chọn đúng cho con nhưng mình vẫn thường muốn miếng dán của tã dễ dàng điều chỉnh một chút, linh hoạt một chút thì nếu bé có lỡ tăng cân xíu xiu trong 1-2 tháng đầu thì mình vẫn có thể dùng tốt được.

Ngoài ra, theo em nghĩ thì ngày xưa bé bị hằn đỏ da nhiều, bên cạnh chuyện hăm có thể là do đã chọn loại tã với bề mặt không đủ mềm mại cho da bé nè, đặc biệt là phần miếng đai dán ở bụng, phần thun ngay bẹn của con cũng không mềm nên nó cấn vô da làm hằn đỏ, nổi mẩn...mà ngay vào lúc bạn đang bị hăm nữa nên thành ra tình trạng nặng hơn. Cũng chính vì vậy mà em lần này rất kỳ vọng vào tã Bobby mua cho bé sau, tã được nhiều chị em khen là mềm mại cho da bé sau sinh lắm nên em cũng yên tâm. Mong là con hợp với tã để mẹ đỡ mệt nè J

hình ảnh
Em sắp lên “sàn” rồi. Em chia sẻ ngắn gọn một số kinh nghiệm của mình dựa trên thực tế nuôi bé đầu nha. Mong là các mẹ sẽ thấy hữu ích nha!

Cảm ơn cả nhà đã đọc bài ạ!