Mình là mẹ của một bé trai 5 tuổi và đang bầu bé thứ hai. Nói về kinh nghiệm chăm con thì mình cũng thu thập được kha khá. Theo cá nhân mình, quá trình chăm con vì có hàng trăm điều phải học, mỗi đứa trẻ lại có những đặc điểm khác nhau nên chuyện áp dụng cách thức dùng cho bé này lên bé khác đôi khi lại không hiệu quả lắm. Nói khó là vậy, tuy nhiên vẫn có một số công thức chung mà mẹ có thể tham khảo để chăm sóc con tốt hơn. Lý do mình chia sẻ như vậy vì vài hôm gần đây thấy các mẹ chia sẻ nhiều về vấn đề trẻ sơ sinh đổ mồ hôi trộm, làm mình nhớ lại tháng trước đã xảy ra một cuộc tranh luận “nảy lửa” với em họ mình đang nuôi một bé gái 2 tháng tuổi. 

Chuyện là hôm đó mình đến thăm em họ - bà mẹ bỉm mới sinh được 2 tháng. Mình thấy em bé nằm bú mẹ thì trán đổ mồ hôi rất nhiều, thấy vậy mình mới hỏi em mình là bé con có còn đổ mồ hôi ở những vị trí nào không, sao chẳng thấy mẹ thấm cho con gì cả vậy. Nghe vậy em mình nó mới nói “Ôi đổ mồ hôi thì tự khô đi có sao đâu chị, lau suốt thì đỏ hết cả da của con, mà cả ngày lẫn đêm làm sao mà lau cho hết”. Mình hỏi thêm thế thì chắc đêm mẹ cũng chẳng để ý con có đổ mồ hôi nhiều không đâu nhỉ và câu trả lời vẫn vô cùng hồn nhiên của em nó làm em ngơ ngác “dạ vâng, chăm con cả ngày em mệt lắm nên tối ngủ một mạch tới sáng, em nghĩ bé đổ mồ hôi cùng lắm cũng chỉ như ban ngày. Nhưng đêm mát mà chị, lo gì”. Không biết ở đây có mẹ bầu nào có cùng suy nghĩ đêm mát thì trẻ không đổ mồ hôi không nhỉ?

Ngày xưa lúc sinh thằng Kỳ (bé đầu nhà mình), thực sự thì mình cũng không bao giờ nghĩ là mồ hôi trộm có thể gây ảnh hưởng gì đến sức khỏe của con. Đến một hôm mình đang ngủ say, chồng lúc ấy đi công tác, nhà chỉ có mình và mẹ chồng, mẹ lay mình dậy hỏi là trước lúc ngủ con có thay tã cho bé không mà giờ thấy nó cứ cựa quậy (lúc đó cũng tầm 2 giờ sáng). Mình bế con dậy thấy lưng ẩm ẩm nên tháo tã ra xem thì vẫn khô rang. Lúc đó mình quệt nước ra tay ngửi thì có vẻ là mồ hôi của con. 

Sau hôm đó thì mỗi đêm mình đều dùng khăn xô để lót lưng cho con nhưng cái khó tới đó chưa dừng vì khăn xô lúc ấy không xịn như bây giờ, bé đổ nhiều mồ hôi thì nó cũng trữ nước ở đó làm lạnh ngược trở lại. Rồi cũng vì vậy mà bé bị nổi mẩn ngứa nữa, có mấy nốt li ti xuất hiện khắp lưng. Sau cũng không có cách nào khác nên mình và bà nội cứ thay nhau thức đêm để kiểm tra. Tội bà nội lắm vì bà cũng khó ngủ nên là bà bảo để trông cháu cho mẹ ngủ Tình hình sức khỏe của con về sau cũng ổn nhưng người chăm thì mệt, mọi người chăm con cũng hiểu rồi đó…

Quay lại chuyện cô em họ mình. Mình cũng khuyên là hãy chăm con kĩ, đáng sợ nhất là mồ hôi trộm ở lưng bụng ban đêm sẽ dễ làm bé bị lạnh, mẹ lơ là thì sau con sẽ dễ bị các vấn đề hô hấp, nếu tránh được những nguy cơ nhỏ này thì cớ gì lại không tránh. Mình mang cả trường hợp của Kỳ ngày xưa mà vẫn không áp phê gì với con bé thế mới buồn. Sau đấy 2 đứa bọn mình cũng vì chuyện này mà tranh luận một hồi. Thấy nó khăng khăng thế nên mình cũng đành chịu vậy. 

Mình thấy hiện đang có nhiều mẹ quan tâm đến vấn đề mồ hôi trộm ở trẻ sơ sinh nên chia sẻ câu chuyện này, cũng như quan điểm và kinh nghiệm chăm con của mình. Các mẹ có thể vào link này https://www.facebook.com/BobbyVietnam/videos/2838179213103894  để theo dõi lại livestream của BS về chủ đề mồ hôi trộm ở trẻ sơ sinh nè, gom nhặt thêm nhiều thông tin cho bản thân mình nha. Theo ý kiến cá nhân thì mình vẫn nghĩ nên coi sóc con từ những điều nhỏ nhất vì bất kỳ trạng thái nào cũng có thể trở thành nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe của con về sau này. 

À nói đến đây mình mới nhớ gần đây mua đồ chuẩn bị đi sinh thì mình có mua vài gói tã dán sơ sinh Bobby. Loại này xưa Kỳ nhà mình cũng dùng, mềm mại và thấm hút rất okie. Ngày xưa và thậm chí đến bây giờ, tiêu chí mua tã của mẹ bỉm cũng chỉ có mềm mại và thấm hút thôi, đáp ứng được như vầy là cả một hành trình thử nghiệm với con mới chọn được loại ưng ý ấy chứ. Vậy mới nói các bé giờ sướng ghê chưa, có bao nhiêu là loại tã “hịn” cải tiến này nọ để mẹ mua cho dùng. Ví như loại mới của Bobby có đệm thun thấm mồ hôi nè, xịn vãi. Mua loại tã mới dùng cho con thì an tâm bé ngủ suốt đêm được giữ khô thoáng, không è è thức giấc vì ẩm ướt lưng. Bé khoẻ thì mẹ lại càng khoẻ . Mình cũng kỳ vọng nhiều loại này sẽ giúp cho các mẹ bỉm tụi mình chăm con đổ mồ hôi trộm dễ dàng hơn, thoát khỏi cảnh thức đêm thức hôm (như mình chăm Kỳ ngày xưa) .Thực ra thì mình cũng không ngờ chỉ có một trạng thái đổ mồ hôi của trẻ cũng được nhãn nghiên cứu rồi cải tiến thành loại tã mới này. Mới cầm lên tay thấy là muốn mua liền. Đợt này nếu dùng tốt thì mình sẽ review kĩ hơn cho các mẹ, giờ nói đến đây thôi cho các mẹ tò mò hihi.

hình ảnh

Chúc các mẹ nuôi con khỏe nha!!!