Không biết các mẹ thế nào, còn mình từ trước đến giờ thuộc team dùng toàn bộ miếng lót sơ sinh cho bé nhà mình và thấy khá ổn. Nếu chấm điểm độ hài lòng về bạn miếng lót thì mình sẽ cho 8 điểm. Vì vậy, nếu mẹ nào đang cân nhấc một sản phẩm cho bé sơ sinh, hãy tham khảo ý kiến dưới đây của mình, mẹ sẽ không thất vọng đâu!

Thứ nhất, mình thích miếng lót vì nó rất mềm. Như bé nhà mình mới sinh ra, da còn nhạy cảm lắm, nên dùng miếng lót kèm với quần đóng tã là yên tâm. Như loại mình dùng của Bobby thì còn bổ sung thêm Vitamin E nữa. Theo mình hiểu nôm na thì sẽ giúp da bé mịn màng và cũng ngừa hăm nữa. Và thực tế thì dùng cho con được gần 1 tháng rồi mình thấy da con sạch sẽ, mịn màng, không bị xước hay để lại vết tích gì. Vậy nên các mẹ hoàn toàn có thể tin tưởng được miếng lót dành cho bé sơ sinh nha.

Thứ hai, mình thấy miếng lót thấm hút phân su của con cực tốt. Mẹ để ý bề mặt của miếng lót có nhiều lỗ thấm hút lắm, nên rất phù hợp khi bé đi phân hoa cà hoa cải.

webtretho

Đây là hình ảnh miếng lót mà mình mua dùng cho con nè

Đặc điểm thứ ba, mình thích miếng lót bởi vì rất mỏng nhẹ. Mẹ cầm lên tay sẽ thấy “kết” ngay. Trước khi sinh con, nghe tới chuyện xài tã mình chỉ nghĩ là “Trời ơi chắc hằm nóng lắm” nhưng giờ thì mình nghĩ khác rồi. Miếng lót cho con rất mỏng, dùng cho bé sẽ đảm bảo được độ khô thoáng, giúp da con được thông thoáng, tránh được nguy cơ hăm bí.

Thứ tư chính là vấn đề về chi phí các mẹ ạ! Có rất nhiều mẹ quyết định chọn dùng tã cho con ngay từ khi mới sinh luôn, thật ra thì cũng tiện, thế nhưng theo mình nghĩ thì cách này tốn kém quá. Bé sơ sinh hay đi xì xoẹt nhiều, có khi chưa tận dụng được hết 1 miếng tã, mình đã phải vứt đi rồi, vậy thì có quá tiếc không chứ! Thêm nữa, do là mình muốn dành thời gian cho con nhiều hơn nên mình dùng miếng lót, nguyên do có vẻ hơi kỳ lạ hen…vì mình muốn tỉ mẩn tự tay lột dán miếng lót lên quần đóng tã của con, xong rồi từ từ quấn vào cho con. Mình thấy những phút giây như vậy hạnh phúc lắm các mẹ, khó tả cực kỳ! :)

Cuối cùng, và cũng lý do mình đặc biệt thích Bobby vì dòng sơ sinh của Bobby có cái rãnh rốn Oheso khá hay ho. Mình không dùng những loại khác nên chả biết có hay không. Rãnh rốn Oheso này của Bobby chính là để khi con dùng miếng lót, rốn của con không bị chạm vào miếng lót hay chạm vào chất bẩn…tránh được chuyện nhiễm khuẩn lên rốn của con đấy. Tuyệt vời chưa!

Mình để hình dưới đây cho các mẹ xem luôn nè!

webtretho

Bé nhà mình đang dùng Newborn 1 của Bobby có rãnh rốn Oheso. Mẹ chú ý là nếu dùng đến Newborn 2 cùng hãng thì sẽ không có rãnh rốn nha vì dành cho bé hơn 1 tháng (đã rụng rốn)

Gần đây thì mình cũng nghe nói vài mẹ dùng kết hợp miếng lót và tã dán, dùng tã dán ban đêm để thấm hút và chống tràn tốt hơn. Các mẹ cứ cân nhắc nhé vì theo mình nhớ thì tã dán mắc hơn miếng lót một chút. Còn đối với bé nhà mình thì ban đêm thực ra con cũng không có ị tè nhiều nên mình không băn khoăn lắm chuyện dùng thêm tã cho con làm gì. Nhưng nếu trong thời gian tới mà bé có “nhu cầu” nhiều hơn thì chắc em cũng sẽ cân nhắc.

Đó là kinh nghiệm cũng như quan điểm của em về chuyện dùng miếng lót sơ sinh cho con. Nếu các mẹ có ý gì hay ho thì share thêm cho em biết với nhé! Bé lớn từng ngày và mẹ cũng cần phải học hỏi từng ngày mà!