Chào mọi người ạ!

Hôm nay em cũng muốn tham gia cùng mọi người chia sẻ một vấn đề mà chắc chắn mẹ nào nuôi con nhỏ cũng stress, đó chính là làm sao để bé con ngủ ngoan, không quấy khóc. Nhiều lúc thấy con mình đang ngủ bỗng giật mình quấy khóc, dỗ thế nào cũng không nín làm mình tủi thân ghê. Nhất là lúc mới sinh, cứ đến tối là bé giật mình khóc, bản thân mẹ lúc sinh xong cũng mệt quá chừng nên mỗi lần con khóc thì mẹ cũng khóc theo L Em tin là nhiều mẹ ở diễn đàn cũng giống em. Lúc ấy cũng hỏi thăm mọi người, ai có kinh nghiệm nuôi con rồi thì chỉ giúp. Đến tầm 2 tháng em có mang con đến BS cho khám để hỏi xem liệu bé có bị vấn đề gì đường ruột hay không mà khóc hoài thì may là kiểm tra không thấy bệnh gì hết. BS có dặn một số cách để giữ cho con ngủ ngon hơn, em cũng có áp dụng và thấy cũng hiệu quả. Sẵn đây em nêu ra 1 vài cách, mong là có thể giúp chị em qua cơn bĩ cực nếu gặp phải tình trạng tương tự nhé:

• Đừng ép con bú quá nhiều. Bé sơ sinh dạ dày nhỏ nên bú quá no thì sẽ làm con đầy tức bụng khó ngủ, ngủ rồi thì có thể thấy chướng mà thức dậy khóc vì khó chịu. Trẻ sơ sinh   như mèo vậy đó J mẹ đừng tiếc công hay tiếc sữa mà cho con bú quá nhiều nha. Cho bé bú xong mẹ giúp con ợ rồi hãy cho con ngủ nha.
  • Đừng để cho trẻ thức quá 2 tiếng. Tầm khoảng thời gian ấy cứ đặt con xuống giường. Mẹ nhớ đừng bồng con hát ru nhé, bé sẽ quen mà sau càng khó tập cho con ngủ đấy. Nhân điểm này em cũng nói luôn là các mẹ đừng bồng con hát ru đi vòng quanh khắp nhà khi nào bé ngủ mới đặt xuống…không nên đâu nha. Cứ vậy hoài sau này không ai bồng hát ru là nó sẽ không chịu ngủ, sẽ quấy khóc, cái này là mình tập hư cho nó nè.
  • Bé sơ sinh không phân biệt ngày và đêm được (nó từ trong bụng mẹ tối om chui ra mà), vậy nên mẹ cố gắng giúp con phân biệt để trẻ biết khi nào phải đi ngủ. Ví dụ buổi tối thì đừng để đèn phòng sáng nè, bật nhạc nhẹ nhàng, phòng không tiếng ồn; còn ban ngày thì mở rèm cho sáng sủa, nói cười rôm rả một chút cho con biết là sáng. Bản thân em có 1 cách nữa là sáng sớm sẽ đi tắm cho con để con biết “à ngày mới rồi” haha. Em thấy cũng hiệu quả lắm.
  • Khi con ngủ, mẹ có thể nằm sát con và ôm con. Cách này sẽ làm cho bé cảm thấy an toàn, ít giật mình hơn. Khi bé giật mình, mẹ chỉ cần lấy tay đặt nhẹ lên lồng ngực con để bé an tâm là bé sẽ ngủ tiếp thôi.

Hoặc các mẹ có thể đọc thêm bài viết của BS Hiền ở link này nhé. Bài viết nói về giấc ngủ của trẻ sơ sinh rất nhiều thông tin hữu ích nè: https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2314196698888741&set=a.1429755507332869&type=3&theater

Nói về việc thế nào là ngủ đủ đối với trẻ sơ sinh, em cũng có hỏi BS và cũng có đọc thêm một số thông tin thì trung bình trẻ ngủ khoảng 16 tiếng/ngày, thời gian ngủ ban ngày và ban đêm khá giống nhau. Giấc ngủ của trẻ trong giai đoạn này lại ngắn và lắt nhắt (kiểu ngủ rồi thức thức rồi ngủ liên tục), có trẻ chỉ ngủ khoảng 1-2 giờ rồi lại dậy, sau đó bú ị tè, rồi lại ngủ tiếp. Như vậy cũng là bình thường thôi nhé các mẹ, không có gì phải lo lắng quá đâu. Ban đầu con em cũng ngủ ít lắm, cứ lo như vậy thì bé không phát triển được, hay không đủ cân, nhưng BS khuyên đừng quá lo. Trẻ ngủ nhiều hay ít tùy vào thể trạng của con, miễn là mỗi lần ngủ thì đều ngủ sâu là được. Trẻ ăn được ngủ được là tốt rồi, đừng trông con người ta ngủ nhiều thì đem ra so với con mình sao ít hơn thì không cần thiết đâu.

Nói về chất lượng giấc ngủ, làm sao để con ngủ sâu thì em cũng muốn chia sẻ với các mẹ việc chọn tã cho bé sơ sinh. Cái tã trên người con suốt đêm cũng giúp con ngủ sâu đó. Chắc chắn không mẹ nào có thể thức dậy suốt đêm để thay tã cho con, và cũng chẳng ai muốn “thả rông” con cả tối để cả sáng mai phải dọn dẹp chiến trường cả. Vậy nên chắc chắn chúng ta phải dùng tã cho con rồi. Với kinh nghiệm nuôi con thì em thấy, ban đêm rất quan trọng, một chiếc tã không tốt thì dùng chừng 1 tuần thôi mẹ sẽ thấy da con có vấn đề ngay. Ban ngày thì mẹ còn có thời gian thay tã, vệ sinh cho con thường xuyên, còn ban đêm thì các công tác này không diễn ra thường xuyên 2 tiếng/lần được nên sẽ có chuyện nếu tã không tốt.

hình ảnh

Ảnh bé con ngày xưa nè mọi người ơi

Em chọn tã trước tiên chú ý đến chuyện tã có mềm không. Tã mềm thì áp lên da con bao nhiêu tiếng vẫn không làm con khó chịu. Quần áo chọn cho con bằng cotton thì tã cũng nên mềm mại như vậy. Bây giờ tìm tã mềm mại không khó, hầu như hãng nào người ta cũng cải tiến rất mềm rồi nên mẹ yên tâm. Nhưng thỏa mãn được yêu cầu về mềm mại thì em chọn Bobby ạ, em vẫn quan niệm là tã từ NSX Nhật thì sẽ mềm mại hơn J Sau đó thì đến khả năng thấm hút của tã: tã có khả năng thấm hút tốt thì giữ cho da con được khô thoáng, chất bẩn không bám lâu lên da con thì sẽ tránh cho con bị hăm. Em dùng tã dán sơ sinh Bobby cho con vào ban đêm rất ổn, nửa đêm có xì xoẹt thì cũng không gây tràn tã để mà phải thức dậy bế thốc con đi rửa ráy đâu. Rất nhiều mẹ quan tâm đến khả năng thấm hút của tã, điều này là đương nhiên rồi. Mẹ dùng tã Bobby cho con thì có thể yên tâm nghen vì bề mặt tã được sản xuất theo chuẩn Nhật Bản mà, em đã dùng cho con rồi và thấy ổn đấy. Mẹ có thể tham khảo hen! Cuối cùng có một vấn đề chắc ai chưa làm mẹ thì không hình dung được đâu, đó chính là độ vừa vặn của tã. Là một bà mẹ “siết chặt tay” nên em từng suýt làm bé con ở nhà bị hăm do lựa loại tã chật hơn người con. Cái gì cũng cần vừa vặn, mặc tã cho con thì vừa vặn sẽ giúp con thoải mái.

Bây giờ thì bé con nhà em được gần 4 tháng rồi, nặng chừng 7,6kg – cao 63cm. Tình hình giật mình khóc giữa giấc cũng còn mà không nhiều. Bé ngủ tầm 20 phút thì cứ thức dậy chơi đến tận 2-3 tiếng mới ngủ lại. Em cũng có hỏi BS xem như vậy có sao không thì BS bảo bình thường. Trẻ nhỏ giai đoạn chuyển tiếp như sắp biết lật, bò, mọc răng thì sẽ rất ham vui, hiếu động. Trẻ lúc này sẽ thích thức chơi nhiều hơn ngủ nên không có gì phải lo lắng hết á. Nếu mẹ nào có những lo lắng như em thì cứ chia sẻ nha, mình sẽ cùng nhau học hỏi nè.