Bất kỳ thông tin gì liên quan đến chuyện nuôi con đối với người lần đầu làm mẹ đều mới mẻ cả. Mình thì có 2 bé rồi, gọi là chuyên gia thì chẳng dám, nhưng mình cũng bỏ túi được một lượng kinh nghiệm đáng kể để chia sẻ cho các mẹ đó. Chuyện là hôm nay mình lên mạng xem thì thấy một số mẹ mới sinh con đang băn khoăn nhiều về việc làm thế nào để sử dụng tã hợp lý, hiệu quả lại tiết kiệm. Đương nhiên không có một cách thức nào hoàn hảo cả, mình chỉ chia sẻ chút kinh nghiệm ở đây để các mẹ cùng tham khảo thôi nhé! Giải pháp của mình chính là dùng kết hợp cả miếng lót và tã dán cho bé sơ sinh.

Mình còn nhớ là trong tháng đầu tiên, mỗi ngày trung bình mình dùng 10-15 miếng lót cho con (trung bình thôi vì có hôm nhiều hơn nữa), do bé cứ xì xoẹt liên tục. Thấy con như vậy thì cứ tầm 2 - 3 tiếng mình phải kiểm tra để thay cho con, hoặc con “ị” là mình sẽ phải thay luôn. Nhờ dùng miếng lót mà mình thấy tiết kiệm vô cùng (so với những mẹ chỉ dùng tã dán).

Mình nói sơ về ưu điểm của miếng lót nha: Miếng lót thì vô cùng mềm mại, phù hợp với làn da mỏng manh của bé sơ sinh, ngoài ra thì cũng mỏng nhẹ, và có nhiều lỗ thấm hút, dùng thấm phân su của con cực kỳ hiệu quả. Miếng lót của Bobby thì có một điểm đặc biệt là rãnh rốn Oheso: một phần tã ở mặt trước được cắt ra không chạm vào rốn bé, để rốn bé được thoáng hơn, vệ sinh hơn và nhanh lành đấy mẹ. Cái này nhỏ thôi, nhưng mà cực kì quan trọng đối với tầm 15 ngày đầu của bé đấy.

Miếng lót thì chỉ có một vài điểm trừ nhỏ chính là phải dùng với quần đóng tã, sẽ mất công mẹ giặt giũ xíu xiu thôi.

webtretho

Đây, bạn nhà mình có sẵn một ngăn tủ “tài sản tã” để dành này!

Ban đêm mình dùng tã dán cho con, để không phải dậy thay tã cho bé nhiều lần. Tã dán của Bobby loại sơ sinh cũng có Rãnh rốn Oheso như miếng lót nhé. Dùng tã dán ban đêm cho con thì mình thấy bé ngủ ngon, không giật mình quấy khóc hay khó chịu gì. Có lẽ nhờ Bobby thấm hút rất tốt nên bé không bị ẩm ướt khó chịu.

Tuy nhiên các mẹ chú ý là tã dán thì chi phí có phần nhỉnh hơn miếng lót nhé. Trung bình 1 gói miếng lót Bobby Newborn 1 mình mua vào khoảng 157.000 đồng/108 miếng (đâu đó chỉ gần 1,4k/miếng, còn được tặng 9 miếng tã dán), so với tã dán Bobby là 194.000 đồng/72 miếng (vào khoảng hơn 2,7k/miếng), mình đều mua trên Tiki nhé. Nên tùy vào nhu cầu, cũng như điều kiện của mình các mẹ có thể lựa chọn loại tã hiệu quả nhé.

Có một điểm khá hay khi dùng tã dán Bobby, mình nghĩ chắc các mẹ sẽ ít để ý. Đó chính là chất lỏng của con được dàn đều hơn. Bé nhà mình là bé gái nên thường thì sẽ ướt tã phần sau. Nhưng dùng tã dán này thì mình thấy chất lỏng được dàn đều khắp bên trong lõi thấm hút của tã. Nhiều mẹ khi dùng tã mà thấy nó chỉ ướt một vùng thường tiếc mà cho con mặc tiếp, mình khuyến cáo chuyện này rất không tốt nhé, vì để chất bẩn đó tiếp xúc với da con lâu sẽ khiến bé bị hằm. Quay lại chuyện chất bẩn dàn đều trên tã, mình thấy tã Bobby có phần đặc biệt hơn, có những hình như hình tứ giác nhỏ (mình đọc trên bao bì thì người ta ghi là rãnh thấm kim cương ^^). Có vẻ như chính nhờ lõi thấm hút của tã được ép thành những hình kim cương nhỏ này giúp cho chất lỏng được dàn đều hơn so với phần lớn những loại tã của các hãng khác. Một điểm cộng nữa nhé!

webtretho

Đây là bề mặt có rãnh thấm kim cương của tã Bobby, các mẹ thấy rõ không?

Tóm lại như mình sẽ dùng kết hợp cả miếng lót và tã dán cho con thôi, vừa tiết kiệm lại vừa hiệu quả. Nếu mẹ cần hỏi thêm gì về kinh nghiệm dùng tã cho con thì mẹ cứ hỏi nhé, mình sẵn sàng chia sẻ thôi!