hình ảnh

Chào các mẹ nhà mình ơi!

Hôm nay em đi siêu thị thấy Bobby có loại tã mới này, ghi là có đệm thun thấm mồ hôi. Trong nhóm nhà mình có ai đã dùng qua cho con loại này không ạ? Nhờ các mẹ chia sẻ dùm em chút ít kinh nghiệm nha. Em bầu 6 tháng rồi, cũng đang chuẩn bị dần dần đồ dùng để đi sinh (cũng không biết chuẩn bị bây giờ có sớm không nữa nhưng vẫn chuẩn bị cho an tâm, thiếu thì sắm thêm). Mấy hôm nay có thời gian nên em cũng rất chịu khó lên các diễn đàn để tham khảo thông tin chia sẻ của các mẹ trong chuyện chăm con. Một trong những chủ đề khiến em tò mò nhất chính là trẻ sơ sinh đổ mồ hôi trộm. Xem các bài viết thì sực nhớ tới hình hôm trước đi siêu thị có thấy người ta ghi “đệm thun thấm mồ hôi” trên tã và có chụp lại nên hôm nay hỏi thử mọi người xem sao. Em tò mò ghê á, bình thường chỉ thấy người ta đi mua tã thì hỏi loại nào mềm mại, loại nào thấm hút tốt thôi, nay lại lắm cải tiến mới thế, mong chị em có thể chỉ giáo em để chọn phát trúng ngay cho bé bi của em sắp chào đời nè!!!

Thực ra trước khi thấy những bài viết của các mẹ nói về chủ đề này, em chẳng có khái niệm gì về tình trạng đổ mồ hôi ở trẻ sơ sinh cả =]] Nghe đến tên thì em cũng chỉ nghĩ đó là trạng thái bình thường như người lớn đổ mồ hôi vậy thôi, thêm chữ “trộm” chẳng qua là con nít không hoạt động mà vẫn đổ mồ hôi thì gọi là mồ hôi trộm. Em nghĩ trẻ đổ mồ hôi không nhiều do con nít đâu có nhảy nhót gì nên lượng mồ hôi thoát ra sẽ không nhiều. Thế nhưng thực tế theo thông tin khoa học thì trẻ sơ sinh quá trình trao đổi chất bên trong cơ thể mạnh mẽ hơn nên bé cũng tiêu hao nhiều năng lượng, và đổ mồ hôi cũng là một cách giải phóng nhiệt cho cơ thể. Sau khi đọc thêm các bài chia sẻ của mọi người thì em mới đi tìm hiểu thêm một số thông tin liên quan đến chủ đề này mới biết là dù may mắn trẻ đổ mồ hôi trộm sinh lý mà mẹ không chăm sóc con đúng đắn thì trẻ vẫn có nguy cơ bị cảm lạnh (bởi mồ hôi đổ ra nhiều ở vùng lưng bụng tiếp giáp nhiều với bề mặt chăn mền mà mẹ không chú ý để lau khô), lâu ngày bị ảnh hưởng đến phổi, thậm chí nhiều ca có thể bị bệnh ngoài da, gây ngứa, khó chịu cho trẻ.v.v..

Khi đã thu thập một số thông tin về chủ đề rồi thì em đi sắm đồ cho con cũng kĩ hơn (may mắn là cũng chưa sắm bừa). Em chú trọng chọn các loại quần áo bằng cotton thoáng mát, dễ thấm hút mồ hôi; các loại khăn lót, chăn đệm cũng vậy, đều mỏng nhẹ. Duy chỉ có tã dán sơ sinh thì em còn hơi lăn tăn một chút. Thấy mọi người cũng nói nhiều về tã dán sơ sinh Bobby có đệm thun thấm mồ hôi thì em chưa biết thực hư công dụng của loại tã này thế nào nên muốn lên đây viết bài mong các mẹ chia sẻ dùm em để em mạnh dạn sắm cho con nếu cần thiết ạ. Cụ thể thì em không biết đệm thun này có thực sự hiệu quả, giúp thấm khô được mồ hôi vùng lưng bụng của trẻ trong suốt thời gian trẻ ngủ hay không. Nghe các mẹ nói phải thức đêm hôm để lau khô mồ hôi của con thì cũng hơi lo ạ, nhỡ đâu trộm vía bé con lại có nhiều tật khác mà lại cộng thêm “công việc” này thì chắc vợ chồng chưa có kinh nghiệm như bọn em nuôi chắc sẽ vất cả nhiều ạ. 

Ban đầu thì em cũng định sắm tã dán Bobby cho con vì thấy nhiều người khen độ mềm mại và khả năng thấm hút của tã tốt lắm. Nay thấy có thêm cải tiến mới thì nếu quá okla thì em sẽ mua luôn cho con dùng. Mong chờ lắm những lời chia sẻ của các chị em để em triển luôn nha. Yêu!