Topic 3 – Bài viết 4 

Lộ diện trợ thủ đắc lực mùa sinh này rồi…các mẹ đoán xem!!!

Những tháng cuối năm nô nức các mẹ bỉm lên đường đi sinh. Do tình hình xã hội cũng vừa mở cửa được 1 tháng nay nên các mẹ bầu vốn bị “giam chân” hàng tháng trời không thể chuẩn bị đồ đi sinh cho con hiện tại đang tăng tốc để đón bé chào đời mùa cuối năm thật nhộn nhịp. Mong giảm chút nỗi lo cho các mẹ, thêm chút kinh nghiệm, em chia sẻ bài viết này mong rằng các mẹ sẽ chuẩn bị đâu đó thật tươm tất để chào đón thiên thần nhỏ hoành tráng nhá!

Bí kíp của em trong đợt sinh vừa rồi chính là “vợ chồng cùng nhau tát biển Đông”. Mặc dù từ lúc bầu, chồng cũng quan tâm nhiều đến vợ nhưng em chắc phần đông các ông không thể hình dung được chuyện chăm con mỗi ngày sẽ thế nào. Đơn giản thì các mẹ lần đầu sinh con cũng sẽ như vậy thôi. Nhưng đợt giãn cách thì không có ông bà ngoại, ông bà nội bên cạnh nên vợ chồng phải luôn trong tâm thế chủ động. Cụ thể là em ỷ ôi lần này đi sinh chỉ có 2 vợ chồng thôi nên chồng cũng phải tham khảo thông tin cách chăm sóc bé sơ sinh thì mới có thể giúp vợ được. Vậy là từ hôm đó, mỗi ngày sau khi họp hành làm việc online tới trưa 12h thì chồng em ngồi “thư giãn trong trí tuệ” 30p với các thể loại clip hướng dẫn chăm sóc trẻ sơ sinh như thay bỉm cho trẻ, tắm trẻ, thoa kem dưỡng cho trẻ, bồng trẻ cho bú.v.v.. 

Đặc biệt mỗi cả 2 vợ chồng dành hẳn 30 phút trước khi ngủ để ngồi lại cùng nhau làm một bài kiểm kê đồ dùng đi sinh, “điểm mặt” từng em trong combo đi sinh xem món nào tên gì công dụng ra làm sao…để khi cần là biết mà lấy ra dùng ngay. May mắn cũng nhờ sắm được combo đi sinh của Bobby, trong túi nhét đầy đủ các thể loại đồ dùng vệ sinh cho mẹ và bé, toàn là các gói đồ full size mà lại đựng vừa trong 1 cái túi con nhẹ tênh. Trong túi có: miếng lót và tã dán sơ sinh dành cho con, BVS Mama, tã Caryn dành cho mẹ, 1 gói khăn ướt để vệ sinh, 1 chiếc khẩu trang và miếng lót thấm sữa. Nhân có cái túi đủ đồ nghề nên mang ra thị phạm cho chồng xem cũng đơn giản hơn.

hình ảnh
Trước tiên, em chỉ cho chồng cái nào là miếng lót, cái nào là tã dán, miếng lót thì phải dán vào quần đóng tã mới dùng được. Em cũng chia sẻ kinh nghiệm sử dụng khá kinh tế cho các mẹ: Ban ngày mình có thể chủ động theo dõi tình hình xì xoẹt của con thì nên dùng miếng lót; ban đêm thì dùng tã dán cho con vì tã thì thấm hút lâu hơn, mẹ không cần phải giật mình thức dậy trông chừng còn xì xoẹt. Mẹ mua và mang theo 1 combo đi sinh này là yên tâm là mình đã chuẩn bị xong 80% đồ dùng cần thiết rồi. 

Các nhóm đồ dùng còn lại chỉ là: quần áo cho mẹ và bé, khăn giữ ấm, bao tay-bao chân cho mẹ và bé, bình sữa, tăm bông.v.v.. Theo kinh nghiệm của em, nhóm các đồ dùng tái sử dụng này thì mẹ nên mang ít lại, đủ dùng thôi chứ không sẽ rất nặng, bất tiện. Hiện nay BV vẫn khuyến khích các mẹ ở lại tầm khoảng 4 ngày thôi nên các mẹ đừng mang cả tủ đồ của mình theo nhé. 

Em đặc biệt mê mẩn tã dán mới của Bobby lõi mỏng chỉ 3mm. Ngày xưa thay tã cho cháu em từng cầm tã dán sơ sinh rồi, ấn tượng về nó thì dám chắc không thể mỏng bằng tã dán Bobby được. Tã mỏng bất ngờ, nếu có mẹ nào chụp ảnh đăng lên chắc em sẽ nghĩ là mẹ dùng filter haha. Ở nhà hiện em vẫn đang dùng cho con, sắp tới em dự định bé lật ngon lành rồi thì sẽ dần chuyển sang tã quần của Bobby luôn, cũng là loại cải tiến lõi mỏng 3mm. Không chỉ có mỏng, tã còn vô cùng mềm mại. Mẹ nào chăm chăm chọn đồ dùng mềm mỏng cho con thì chắc chắn sẽ càng mê bạn tã này hơn. Đặc biệt các bà mẹ trẻ GenZ hay đọc tên bảng thành phần dưỡng da, thuộc lòng công dụng Vitamin E, AHA/BHA.v.v.. còn hơn bảng nguyên tố hóa học thì sẽ càng ủng hộ tã dán sơ sinh Bobby vì có bổ sung Vitamin E làm mềm da trên bề mặt. Tã mềm mại cũng góp một phần giúp da trẻ sơ sinh không bị kích ứng, trẻ sẽ thoải mái ngủ ngon hơn. 

Bài toán canh giờ thay tã cho con cũng được em mang ra chỉ dẫn trước cho chồng. Thực ra đón con đầu lòng nên cả vợ chồng đều chưa có kinh nghiệm. Nhưng em nghe các chị em trong các group bỉm sữa chia sẻ thì cứ theo dõi tình hình xì xoẹt của con tầm 4 giờ là thay được rồi. Bé nào bắn tỉa nhiều hơn thì tùy theo tình hình rồi thay tã. Còn nhớ lần đầu chồng thay tã cho con còn bảo em là “Trời em ơi, không ngờ tã lại thấm được chất bẩn đầy cả miếng thế này, dòm cũng sạch sẽ. Lần đầu thay tã rén thật đấy em ơi mà trông vầy cũng đỡ ngại”. Lần đầu làm chuyện ấy của chồng em gọn gàng như vậy, ông còn bảo cứ tưởng chất bẩn sẽ tràn đầy cả ra mép hay quần đóng tã của con. Lúc đó em nghĩ “ôi ông này hóa ra cũng từng mường tượng về những sự cố khi thay tã cho con rồi, tốt lắm.” =]] 

Và thực sự thì nhờ có tã dán Bobby lõi mỏng 3mm này mà vợ chồng em đã “qua ải” được hơn 2 tháng đầu trông con một cách ngon lành. Tã rất mỏng mà thấm hút lại rất đỉnh. Mông của con lúc thay tã vẫn khô thoáng, nhờ vậy mà em cũng chỉ cần dùng khăn giấy ướt lau sạch cho con, lau khô lại bằng khăn là được. Đương nhiên chuyện tắm rửa vệ sinh hàng ngày của con vẫn cần nhé các mẹ, khoảng tầm 2 lần/ngày (1 lần trước khi ngủ buổi tối tầm 1 giờ sẽ giúp con ngủ ngon), không tắm thường xuyên khi thay tã vệ sinh nhé vì làm vậy trẻ dễ bị cảm lạnh. Mẹ nhớ bôi thêm kem dưỡng Vitamin E cho trẻ (loại dành cho da sơ sinh) và hạn chế dùng phấm rôm nhé vì BS dặn phấn rôm có thể gây bít tắc lỗ chân lông, gây viêm da. Nói đến chuyện tắm rửa và thoa kem dưỡng cho con, em thấy chồng làm công tác này cũng khá tốt, hẳn là nhờ 30 phút mỗi ngày xem clip hướng dẫn rồi. Nay thì chồng em có thể tự ướm chừng độ nóng của nước trước khi tắm cho con luôn vô cùng chuyên nghiệp. Thời gian đầu bồng con nhỏ quá có vẻ ông còn hơi sợ nhưng sau này thuần thục rồi thì rất vui, có hôm tắm hơi lâu nữa em phải vào nhắc mới nhớ. 

hình ảnh

Nhân đây em cũng muốn chia sẻ một số tips chăm sóc trẻ sơ sinh đã tham khảo qua ý kiến của BS, cụ thể là vệ sinh khi thay tã và tắm cho bé, mong là sẽ giúp ích cho các mẹ nha:

1. Bố mẹ nên vệ sinh cho con bằng khăn ẩm khi thay tã: BS khuyến nghị bố mẹ chỉ nên lau cơ thể bé bằng khăn ẩm cho đến khi cuống rốn rụng hoặc lành vùng da quy đầu đã cắt, có thể là một hoặc hai tuần sau sinh. Để tiến hành lau mình cho bé, bố mẹ hãy đặt bé nằm ngửa trên một tấm khăn lót hoặc trên giường; làm ướt một chiếc khăn nhỏ và mềm, vắt bớt nước sau đó lau nhẹ người cho bé. BS căn dặn có thể không cần dùng xà phòng cho bétrong những ngày đầu đời (kể cả sữa tắm dành cho trẻ sơ sinh vì chưa thật sự cần thiết, nước ấm đủ để làm sạch rồi)
  2. Sử dụng một miếng vải mềm và sạch, thấm nước ấm để làm sạch bộ phận sinh dục của bé. Bố mẹ không cần làm sạch quá kĩ bằng xà phòng vì trường hợp nếu không làm sạch đúng cách ngược lại còn khiến bộ phận sinh dục của con bị kích ứng, viêm.
  3. Đối với những trẻ dày tóc, bố mẹ có thể tiến hành gội đầu cho trẻ: Đầu tiên cần dùng cùi chỏ hoặc mặt trong của cổ tay kiểm tra nhiệt độ nước sao cho thích hợp (khoảng 38 độ C là phù hợp). Sau đó dùng cánh tay đỡ lưng của trẻ và giữ vững đầu bằng bàn tay, xoa nhẹ tóc bé bằng bàn tay còn lại. Bố mẹ chú ý tránh bọt xà phòng gội đầu lọt vào mắt bé nhé.
  4. Sau khi tắm cho trẻ sơ sinh, bố mẹ có thể bôi một ít kem dưỡng da dịu nhẹ lên làn da mỏng manh và nhạy cảm của trẻ, đặc biệt đối với những bé bị khô da, kích ứng hoặc chàm. 

Mong là những chia sẻ trên đây sẽ giúp các mẹ có thêm kinh nghiệm để chăm sóc trẻ sơ sinh tốt hơn nhé! Các mẹ chuẩn bị đi sinh cố lên nào!!!