Lần đầu làm mẹ đúng là bỡ ngỡ các mẹ ạ. Đơn cử như chuyện chọn tã cho con cũng là cả hành trình nghiên cứu, so sánh và lựa chọn các mẹ ạ :). Qua thực tế tìm hiểu và trải nghiệm, em đúc kết một số kinh nghiệm chọn tã, hy vọng là hữu ích cho các mẹ chuẩn bị sinh con đầu lòng nhé!

Chọn theo giai đoạn phát triển của bé:

Mỗi một giai đoạn phát triển của trẻ sẽ có một loại tã phù hợp. Thế nên, mẹ đừng bao giờ mua “ồ ạt” một loại tã rồi lại không dùng hết nhé. Lúc mới sinh bé đầu, em còn tâm tưởng cứ mua được bao nhiêu trữ thì mua…thế là bé lớn nhanh quá, quần áo còn “cắt giai đoạn” nói chi là tã. Ở đây, em xin được chia ra những cột mốc đáng nhớ sau:

Giai đoạn sơ sinh: Ở giai đoạn này, trẻ thường đi tiêu xì xoẹt nhiều lần trong ngày, lượng phân lỏng mềm, hoa cà hoa cải có mùi chua đặc trưng. Để giảm áp lực cho chuyện lần đầu làm mẹ phải đối mặt với tình hình này, mẹ nên sử dụng miếng lót sơ sinh. Em thấy miếng lót có ưu điểm lớn là mềm mại, giá thành thấp, bé ị nhiều phải thay nhiều nên khá là kinh tế cho mẹ.

Tuy nhiên trong giai đoạn này, nếu mẹ thích có thể dùng tã dán sơ sinh cho con kết hợp dùng vào ban đêm vì tã dán bao giờ khả năng chống tràn cũng tốt hơn hẳn. Loại tã dán này cũng thoải mái cho bé, mẹ không cần phải dùng thêm quần đóng tã nên rất tiện để dùng ban đêm cho con mà mẹ không cần lo bé bị thức giấc giữa đêm vì ẩm ướt.

Đặc biệt do bé sơ sinh, mẹ cũng phải tìm loại tã có phần rãnh rốn riêng biệt để rốn bé sơ sinh không bị tiếp xúc với chất bẩn, để khô thoáng và nhanh lành nhé.

Giai đoạn từ 1-3 tháng: Lúc này lượng nước tiểu tăng lên nhưng số lần đi ị của bé cũng sẽ giảm đi khá nhiều, chỉ khoảng 1-3 lần/ngày. Bé cũng cử động nhiều hơn so với lúc sơ sinh. Giai đoạn này mình chuyển hẳn sang dùng tã dán để thấm hút nước tiểu của bé được nhiều hơn, và đỡ bị xô lệch tã.

Giai đoạn từ trên 3 tháng: khi bé từ 3 tháng trở lên, mình thấy khá nhiều mẹ đã chuyển sang dùng tã quần cho con luôn (bản thân mình cũng vậy nè). Vì ở tầm tuổi này, bé đã bắt đầu lẩy, lật…hoạt động cũng “dữ dội” lắm rồi nên cho con dùng tã quần luôn sẽ an tâm hơn. Tã quần có thiết kế như một chiếc quần nhỏ với phần đai thun co giãn nên có thể ôm vừa vặn cơ thể của trẻ, không bị xô lệch hay bung ra ngay cả khi bé hoạt động nhiều, rất phù hợp với độ tuổi này của bé.

Một ưu điểm nữa đó là mẹ có thể mặc tã quần với nhiều tư thế của bé, không nhất thiết là phải đặt bé nằm thì mới thay được tã. Vì vậy kể cả khi bé đang nghịch ngợm hay quấy khóc, hay mẹ đưa bé đi chơi và phải thay tã ở ngoài thì việc thay tã cũng không gây ra quá nhiều khó khăn.

Mẹ để ý nha, nếu tã quá chật, bé sẽ khó chịu, nóng, ngứa, viêm nhiễm, hăm... Ngược lại, mặc bỉm quá rộng thì khi bé đi vệ sinh dễ bị tràn ra ngoài. Việc này cũng đơn giản lắm vì trên bao bì đều ghi size bỉm tương ứng với mức cân nặng, độ tuổi của bé. Mẹ cứ dựa vào đó mà lựa chọn nhé. Mình có kiếm được một hình hướng dẫn này khá đầy đủ để các mẹ tham khảo nè.

webtretho

Chọn theo đặc điểm làn da của con

Tã bỉm sẽ tiếp xúc trực tiếp với làn da của con. Đặc biệt chọn tã cho bé những ngày đầu vừa chào đời là khó nhất vì da của con vô cùng mỏng manh. Chính vì vậy, bất kỳ một sản phẩm nào tiếp xúc với da con cũng đều cần mềm mịn, chất liệu thân thiện, không gây kích ứng cho da bé – tốt nhất là loại tã có bề mặt dạng vải cotton mẹ nhé.

Chưa kể bé đổ mồ hôi nhiều gấp 2 lần người lớn nên tã cho con cần phải khô thoáng và thoáng khí. Chính vì vậy, mẹ nên chọn các loại tã có công nghệ ứng dụng mới trên bề mặt. Ví dụ như bé nhà mình tã dán Bobby, bề mặt dạng sóng có rãnh thấm kim cương. Các rãnh này sẽ dẫn các chất tiêu bẩn được thấm nhanh, chất lỏng được dàn đều và không bị vón cục nên bé sẽ thoải mái và dễ chịu hơn.

webtretho

Mẹ thấy các hình lục giác gọi là rãnh thấm kim cương không? Bé nhà mình đang xài Bobby nè!

Chọn theo thương hiệu uy tín

Đương nhiên mẹ nào cũng muốn tham khảo và lựa chọn những nhãn hiệu tã uy tín, được nhiều mẹ tin dùng. Trên thị trường mình thấy Bobby, Huggies, Pampers có vẻ phổ biến.

Mình thì chọn Bobby, vì thương hiệu này đã có mặt trên thị trường hơn 15 năm, và phần lớn bạn bè xung quanh đều dùng Bobby cho bé. Bobby cũng thuộc nhà sản xuất Unicharm của Nhật Bản nữa – các công ty Nhật thì luôn ưu tiên đầu tư về công nghệ nên chất lượng sản phẩm thì cực kì tốt – mà giá thành hợp lý. BVS Diana mình dùng bao nhiêu năm qua cũng thuộc Unicharm luôn, nên quá thân thuộc rồi.

webtretho

Miếng lót và tã dán mình mua cho bé xài nè!

Các mẹ còn kinh nghiệm gì nữa không thì cùng chia sẻ nhé!