Mẹ chồng mình cứ hay bảo: khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Rồi bà nói gần nói xa là muốn gì thì gì cũng phải tiết kiệm thì mới có tiền nuôi con. Đương nhiên tiết kiệm là tốt nhưng không có nghĩa là tằn tiện. Và thực tế thì mỗi mẹ sẽ có kế hoạch chi tiêu phù hợp với tình hình kinh tế của mình, nhưng mình cũng chia sẻ cách của mình để các mẹ tham khảo xem sao nhé! Bảng kế hoạch nghe thì to tát nhưng đại loại mình chia nó ra thành các nhóm mục đích: chuẩn bị tài chính cho quá trình mang thai, sinh con và nuôi con.

Chi phí chăm sóc mẹ bầu:

Những chi phí này hoàn toàn tính được dựa trên giá cả của những loại sữa dành cho bà bầu hay những thực phẩm chuyên bổ sung các dưỡng chất thiết yếu (mình không tính khoản cơm nước ngày 3 bữa vào đây nhé các mẹ). Riêng khoản này mình để cố định mỗi tháng khoảng 1,750,000 là đủ: Tiền vitamin thuốc bổ mỗi tháng cho bầu: 200.000 đồng; Tiền sữa bầu và các món ăn vặt mỗi tháng: 1.500.000 đồng.

Tiền khám thai thai định kỳ:

Chi phí này khá nhiều, lại còn phụ thuộc vào bệnh viện mà các mẹ chọn khám là bình dân hay cao cấp nữa. Lúc mang thai bé đầu, mình chọn một bệnh viện tư cũng khá có uy tín, mất khoảng 12 triệu cho tất cả các lần khám (gồm luôn các chi phí làm xét nghiệm, siêu âm…) nữa nhé. Nếu mẹ nào chọn bệnh viện nhà nước thì có thể sử dụng thẻ bảo hiểm y tế cho tiết kiệm. Thêm nữa, em có một kinh nghiệm dành cho các mẹ là nhân viên công sở, nếu các mẹ không sử dụng ngày làm việc đi khám thai mà khám vào cuối tuần thì vào buổi khám cuối mẹ chuẩn bị 5 tờ khám bệnh gần nhất rồi xin dấu của bệnh viện, sau nộp cho kế toán công ty để nộp lên bảo hiểm. Sau đó bảo hiểm sẽ trả lại mẹ chi phí 5 ngày đi khám thai này (bằng số tiền 5 ngày làm việc của mẹ đó).

Tiền phí sinh con: Chi phí này cũng tùy bệnh viện và dịch vụ mà mẹ sử dụng. Nếu chọn một bệnh viện tư tầm trung với dịch vụ chất lượng tốt như em thì mẹ cần để dành cho mình khoản chi phí tầm 20.000.000 - 25.000.000 trong trường hợp sinh mổ, còn sinh thường khoảng 12,000,000 -15,000,000 (đây là khoản chi phí dịch vụ và mình chưa cộng tiền ăn uống, mình khuyên mẹ nên nhờ người nhà nấu ăn để tiết kiệm và an toàn nhé). Nếu mẹ nào có thẻ bảo hiểm sức khỏe (tự mua) hoặc công ty mua cho thì cũng tiết kiệm được khá nhiều đó.

Chi phí nuôi con: Quần áo vật dụng trẻ sơ sinh: Vì nuôi con đường dài, nếu những khoản chi phí này vung tay quá trán thì cũng không nên, cần có sự cân đo điều độ hàng tháng. Nhất là quần áo trẻ sơ sinh, giai đoạn này con lớn rất nhanh nên có thể đồ mua về không dùng hết đã chật, vậy nên các mẹ chỉ nên sắm cho khoảng 5 bộ quần áo (khi thấy bé tăng cân thì mình mua mới). Còn lại nên tìm hiểu xin lại của bạn bè người thân các quần áo, đồ dùng sơ sinh cũ mẹ nhé, sẽ tiết kiệm được một khoản to to đấy (người ta bảo xin quần áo của những bé ăn mạnh lớn nhanh để lấy vía nuôi con)! Tiền nôi, xe đẩy bé, địu (khi ngồi xe), thảm chơi.v.v.. hết khoảng 3 triệu nếu mua mới.

Tã cho bé: Khoản này không nhỏ đâu mẹ nhé nhưng lại không thể cắt xén phần chi phí này vì nó rất quan trọng. Đặc biệt mẹ lần đầu mang thai thì càng chưa quen với việc tiêu tiểu của con, vậy nên dùng tã là biện pháp tiện lợi nhất.

Chiêu tiết kiệm của mình là kết hợp dùng miếng lót sơ sinh vào ban ngày và tã dán vào ban đêm cho con. Ban ngày bé sẽ xì xoẹt cả chục lần nên mình dùng cho con miếng lót sơ sinh để tiết kiệm, lại còn dễ thay (mẹ cần dùng miếng lót với quần đóng tã nhé, khi miếng lót bẩn thì chỉ cần tháo ra thay là được). Còn vào ban đêm mình muốn con được ngủ sâu, ngủ thẳng giấc nên dùng tã dán vì nó có khả năng thấm hút và chống tràn tốt hơn nên sử dụng suốt đêm cũng được.

webtretho

Đây bé nhà mình hơn 1 tháng rồi và vẫn đang dùng miếng lót Bobby cùng với quần đóng tã nè!

Sữa: Mình cho con bú sữa mẹ hoàn toàn nên tiết kiệm được khoản chi phí này. Đương nhiên là các mẹ cũng có thể cho con kết hợp uống sữa công thức, nhưng mình vẫn khuyên cho bé bú sữa mẹ để tăng sức đề kháng nha!

Đồ chơi cho bé: Khi bé nhận biết thế giới xung quanh, thì đồ chơi rất cần thiết. Trung bình mỗi tháng khoảng 200.000 đồng tiền đồ chơi là đủ.

Về cơ bản các khoản chi phí khi sinh con là vậy đó. Để chính xác mình nghĩ các mẹ nên tạo một bản kế hoạch tài chính riêng, cụ thể cho mình để mọi thứ được suôn sẻ thuận lợi nhất. Nếu các mẹ có bảng kế hoạch thần thánh hơn thì cũng chia sẻ để cùng nhau học hỏi nhé!