Đến bây giờ bình thường mới rồi mới có thể tạm thở phào nhẹ nhõm. Mỗi ngày mở cửa ra đường đi mua đồ ăn sáng, mua đồ dùng trong nhà một cách thoải mái mới nhớ ra chỉ tầm hơn 1 tháng trước điều bình thường này vẫn còn là…mơ. Không thể tự tay chọn cho con mình những bộ đồ xinh yêu, không thể tự tay mân mê chiếc tã êm mềm…các bà mẹ vượt cạn năm con trâu này phải đối mặt với những điều “chưa từng”. Em cũng là một trong số đó. 

Còn nhớ lúc cuối tháng 5 khi tình hình dịch bệnh bắt đầu nghiêm trọng, nghĩ đến chuyện đi khám thai định kỳ thôi mà em cứ ậm ừ không dám bước ra cửa. Một người bình thường còn sợ chuyện tiếp xúc với những người khác mà huống chi mẹ bầu phải vào bệnh viện – nơi có hàng tá những nguy cơ rình rập. Nhưng cũng may mắn nhờ theo dõi các BS sản khoa, thấy các BS khuyên mẹ bầu nên giữ lịch trình thăm khám ổn định, điều này quan trọng để đảm bảo sự chào đời của thiên thần nhỏ suôn sẻ nên em vẫn nghe theo lời chỉ dặn. Mà đúng thật, lúc nằm sinh ở viện, chị giường bên cạnh có bảo em là chị ấy không dám đi sinh từ khi nghe các ca bệnh Covid-19 cứ tăng đều, vậy là BS cũng không theo dõi được sức khỏe của thai nhi, chị ấy bị co thắt đột ngột nên phải nhập viện sớm để theo dõi. Vậy nên lời khuyên đầu tiên của em dành cho các mẹ bầu chính là hãy đặt vấn đề sức khỏe của mình lên trước tiên. Tại BV, các Y BS cũng hỗ trợ để ưu tiên giúp đỡ các mẹ bầu, giữ sức khỏe cho các mẹ an toàn, vậy nên mình chỉ còn 1 trách nhiệm duy nhất là tuân thủ thôi thì mọi chuyện sẽ tốt đẹp!

Điều mà em cảm thấy may mắn nhất mùa dịch vừa qua chính là cơ hội để hiểu rõ ông chồng mình ban ngày chơi game, ban đêm lần mò group mẹ bỉm học hỏi hiệu quả thế nào =]] Lúc giãn cách, em cơ bản cũng đã chuẩn bị được sẵn đâu đó một số nhóm đồ dùng cần thiết để đi sinh rồi, vì bản tính cũng hay lo xa. Tuy nhiên có tã thì em cũng ỷ y là mình có thể mua nhanh thôi nên còn chần chừ chưa chuẩn bị. Thế là dịch ập đến cái đùng. Lúc đó em nhắn cho mẹ, cho chị gái nếu ở gần nhà có người bán thì mua dùm em rồi nhờ các anh dân phòng chuyển sang giúp. Trong lúc cũng đang có phần hoảng hốt sợ phải gom hành lý đi sinh bất chợt mà lại chưa kịp chuẩn bị tã cho con…thật trong lòng em chỉ muốn khóc thét. Nào ngờ chồng bảo “Vợ yên tâm, hôm qua tớ có nhờ chị bên tổ công tác phụ nữ mua giúp rồi. Tớ thấy chị ấy hỏi ai nhờ mua rau trên zalo thế là tớ hỏi đại”. =]] 

hình ảnh

Chồng em đã lấn sân vào con đường bỉm sữa như vậy đấy mọi người ạ! Ông bảo là có nhắn hỏi vài anh em xem là mấy cháu ở nhà trước đây dùng loại tã nào. Có anh nào đó chụp hình cho ông ấy là cháu nhà xài tã Bobby, thế là ông gửi luôn cái hình đó qua cho chị bên tổ công tác phụ nữ nhờ mua đúng loại ấy dùm. Trong lúc nhà nhà chờ lương thực mua hộ thì không biết sao chị ấy vẫn kiên nhẫn tìm mua giúp giùm ông chồng em đúng loại luôn =]] Em từng thấy rất nhiều mẹ review về loại tã này rồi nên thực ra lúc thấy ông chồng quyết định mua cho con thì em cũng an tâm lắm. Có thể ông cũng không nghiên cứu nhiều đâu, cứ thấy ai khen cái gì là mua thôi cho nhanh…nhưng xét ra có tâm rồi! Nghĩ vậy thôi chứ sau ông chồng bảo là có xin tham gia hẳn vào các group mẹ bỉm Hội trâu vàng, Hội bé bi Tân sửu này nọ để hóng hớt thêm thông tin, thấy nhiều chị em khen tã dán sơ sinh Bobby mới mỏng nhẹ 3mm thôi (em chắc ổng cũng không hình dung được 1 cái tã trung bình bao nhiêu mm đâu)… nghe tới mềm mỏng, gọn nhẹ và thấm hút tốt là ông quyết định luôn. U là trời nghe xong không nghĩ đây là ông chồng ngày đêm cày game thay vì xoa bóp chân cho vợ bầu. Em cũng thầm cảm ơn các chị nào đã đăng bài chia sẻ thời gian đó để ông chồng em có thể hoàn thành xuất sắc vai trò ông bố tã bỉm. 

Em đã từng nghe chị gái khen loại tã này rồi nhưng thực thì lúc chưa có con, em cũng không quan tâm lắm, chỉ là nghe thấy tên wen wen, mà tên nào wen thì mình sẽ ưu tiên hơn. Nếu mẹ nào chuẩn bị đi sinh và muốn tích cóp thêm thông tin chọn tã, em xin dâng đôi dòng review sau đây để mẹ mạnh tay tiến tới:

1. Độ mỏng của tã dán sơ sinh Bobby chắc chắn là điều đầu tiên khiến các bà mẹ phải bất ngờ. Xưa nay thấy bọn trẻ con mặc tã, hẳn mẹ nào cũng hình dung được một chiếc tã sẽ trông dày dặn như thế nào. Thế đấy, chiếc tã dán sơ sinh Bobby này thì mỏng nhẹ vô cùng, trừ độ dài của cái tã ra, chứ bề dày tã nhìn ngang chỉ mỏng đâu đó khoảng 1 nửa miếng tã bình thường…wow chưa!!! Cũng chính nhờ tã mỏng 3mm mỗi miếng như vầy mà 1 gói tã cũng mỏng đi đáng kể, mẹ nào có sở thích tích trữ như em thì có thể yên tâm vì để trong góc nhà cũng không thấy vướng víu, tốn diện tích, hay ho chưa!!!

Nhưng quan trọng hơn hết đối với em chính là cảm giác con khi mặc tã thôi. Chắc chắn một chiếc tã mỏng nhẹ, mềm mại như thế này thì bé sơ sinh sẽ dễ chịu hơn rất nhiều. 

1. Điểm thứ 2 được xem là trứ danh của Bobby chính là độ mềm mại. Đánh trúng tâm lý các bà mẹ nuôi con sơ sinh, độ mềm mại của tã bao giờ cũng là yêu cầu nhất định phải được đáp ứng. Da trẻ sơ sinh thì mỏng như tờ giấy ấy, nên là bất kỳ món gì như quần áo, khăn quấn cho con, ngay cả mền và cả tã nữa đều phải mềm mại. Nhìn kĩ trên bề mặt tã dán sơ sinh Bobby còn thấy cả những sợi tơ cotton mỏng nữa, mẹ cứ dùng phần cổ tay mình để áp lên sẽ kiểm tra được độ mềm mại. À thậm chí lúc cuộn tã lại vứt đi mà em vẫn cảm thấy cả miếng tã cũng rất mềm xốp, không bị thô cứng lại khi thấm đầy chất bẩn của con.
  2. Điểm quan trọng thứ 3 chắc chắn phải là độ thấm hút rồi phải không các mẹ. Tã mà không thấm hút tốt thì con dễ bị hăm. Trộm vía 100 lần từ ngày sinh đến nay, Café nhà em không hề bị hăm xíu nào. 

Đối với chiếc tã mỏng chỉ 3mm này thì thực ra ban đầu em cũng hơi ngần ngại về độ thấm hút. Chưa có kinh nghiệm nuôi con trước đây nên khi cầm tã em nghĩ “ôi chắc phải thay tã thường xuyên rồi”. Thế nhưng không đâu các mẹ, tã thấm cực tốt, cứ tầm 4-5 giờ em mới phải thay tã cho con. Tùy theo tình hình xì xoẹt của các bé nha, mẹ theo dõi rồi thay tã cho con.

Lúc thay tã cho con em vẫn để ý thấy không có chất bẩn bám trên da con, sờ lên mông con thì vẫn thấy khá khô ráo. Đặc biệt em nghe nói bé trai khi dùng tã dễ bị đọng lại chất bẩn ở 1 chỗ, nhưng Café nhà em thì không thấy hiện tượng này. Thay tã cho con, em để ý thấy cả miếng tã đều thấm đầy chất bẩn, không bị vón lại ở 1 chỗ. Một điểm nhỏ thôi nhưng cũng giúp mẹ đỡ cực chính là tã dán sơ sinh Bobby có phần đệm thun thấm mồ hôi phần lưng, phần bụng, nếu bé nào thuộc dạng hay đổ nhiều mồ hôi trộm như Café nhà em thì rất hữu ích nha, đệm thun này nó thấm mồ hôi tốt lắm. Thi thoảng có những lúc em không cho con mặc tã để thay đổi không khí thì thấy mồ hôi con thấm đầy lưng áo, nhưng những lúc mặc tã cho con thì lưng khô thoáng. Nếu mẹ nào thấy con mình đổ nhiều mồ hôi thì điểm cộng này đáng chú ý nha!

Bấy nhiêu những điểm ưng ý từ chiếc tã dán sơ sinh Bobby mềm mỏng 3mm “bố mua” đã đủ để các mẹ bầu bí an tâm chọn cho con mình chưa? Hãy tin lời giới thiệu của em nha. Sau quyết định mang tính lịch sử của bố thì công cuộc gánh team của bố xem như thành công luôn, cả mẹ và con đều thở phào. Một bà mẹ với bao nhiêu nỗi lo vì sinh con mùa dịch nhưng nhờ có vài gói tã tốt chồng mua cho mà em có thêm được vài giờ đồng hồ mỗi đêm thả lưng ngủ ngon tới sáng. Nuôi con thật nhiều điều phải lo lắm các mẹ, may sao thời buổi của mẹ bỉm chúng mình bây giờ có đầy những thứ cải tiến tốt, chăm con cứ như vậy cũng khỏe hơn ngày xưa. Bây giờ sắm sửa cũng dễ dàng rồi, các mẹ tranh thủ hén! 

Nhân đây em cũng xin chia sẻ thêm, từ khi thấy chồng “dấn thân” vào công cuộc chăm sóc vợ con một cách nghiêm túc, em cũng lấy đó làm đà nhờ vả nhiều hơn. Cụ thể là em nhờ chồng mát-xa bụng, mẹ biết đó, bụng bà mẹ sau sinh thì khá là mất thẩm mỹ vì to hơn, da bị rạn nữa. Em có xem một số clip hướng dẫn cách mát-xa vùng bụng cho mẹ sau khi sinh và cũng có tham khảo qua ý của BS. Em thường nhờ chồng mát-xa giúp xem như là một cách hỗ trợ mẹ giải tỏa stress thời gian đầu chăm con . Em chia sẻ dưới đây để mẹ tham khảo nhé:

• Bước 1: Mẹ dùng vài giọt tinh dầu dừa hiệu quả trong việc giảm thâm, rạn da để mát-xa lên vùng da bụng nha. 
  • Bước 2: Dùng 2 ngón tay mát-xa từ rốn tới phần hông theo hình mũi tên, lặp lại thao tác này 3-4 lần một cách nhẹ nhàng, không dùng lực mạnh nhé. Sau đó dùng 2 bàn tay xoa đều theo chiều kim đồng hồ lấy rốn làm trọng tâm, lặp lại thao tác này 20 lần. Mẹ sinh mổ chú ý không mát-xa theo hướng này nhé vì sẽ làm ảnh hưởng vết khâu. 
  • Bước 3: Mẹ nằm sấp và nhờ bố dùng 2 bàn tay ấn nhẹ nhàng vùng eo, động tác này hỗ trợ tuần hoàn máu, chú ý không ấn quá mạnh nhé. 

Các mẹ chuẩn bị vượt cạn hãy cố gắng chăm sóc sức khỏe mình thật tốt nhé, ăn uống và tập thể dục nhẹ nhàng đều đặn. Chúc các mẹ luôn kiên cường, vượt cạn thành công nhaaa