Thật ra hăm tã là một hiện tượng xảy ra phổ biến ở trẻ nhỏ. Tuy nhiên để phòng cho chuyện này xảy ra hoàn toàn không khó đâu các mẹ ơi! Mình đã sinh bé thứ 2 rồi và mình thấy chỉ cần mẹ chú ý một chút là con sẽ không bị hăm đâu nè! Nhân đây mình chia sẻ một chút cho mọi người cùng tham khảo nha.

Trước tiên nói về lý do hăm tã. Thường thì các mẹ cho rằng dùng tã không chỉ khiến bé bị cấn khó chịu mà còn là nguyên nhân làm cho con bị hăm bí. Thế nhưng thực tế nguyên nhân gây ra vấn đề hăm bí này xuất phát từ việc mẹ để cho da của con tiếp xúc lâu với chất bẩn (từ phân hay nước tiểu) tạo môi trường cho vi khuẩn phát triển. Có thể do dùng tã vải giặt không sạch, trước khi mặc tã cho con mẹ không vệ sinh cho mông bé kĩ, đóng tã cho bé quá chặt…hoặc do mẹ chọn loại tã giấy có thấm hút không được tốt, gây trào ngược chất bẩn lên bề mặt hay chất bẩn chỉ đọng lại một chỗ.v.v.. Tóm lại có thể do các vấn đề: vệ sinh cho bé, chọn size và cỡ, chọn loại tã. Và sau đây là một số điều mình thu thập được từ kinh nghiệm thực tế, mình cùng nhau chia sẻ nha!

Trước tiên là về vấn đề vệ sinh bé mẹ nhé!

Dùng tã vải cho con đồng nghĩa mẹ phải giặt giũ rất nhiều, da tay sẽ tiếp xúc thường xuyên với xà phòng, nước xả vải. Mẹ nghĩ chuyện này chẳng quá to tát cho đến khi những thứ hương liệu vô hình này gây ảnh hưởng đến da của con khi tay mẹ tiếp xúc với da bé. Tệ hơn nếu như chúng bám dai dẳng trên tã vải thì da bé sẽ ngay lập tức “phản công” cho mẹ xem. Đó cũng là một trong những lý do khiến mình chuyển sang dùng hẳn tã giấy cho con các mẹ ạ!

Kể cả mặc tã giấy, mẹ cần chú ý vệ sinh sạch sẽ cho con và lau cho khô ráo trước khi mặc tã nhé. Đồng thời như mình ghi chú ở trên, mẹ đừng đóng tã cho con quá chặt tay nhé, mông con khi mặc tã cũng cần được “thở” đó mẹ ơi! Mình tóm gọn lại như sau nhé:

- Rửa sạch mông bé bằng nước ấm, không lạm dụng xà phòng vì dễ gây dị ứng cho da con.

- Sử dụng khăn sạch và thấm lên vùng da mông của bé.

- Không nên chà mạnh vì sẽ kích thích làn da nhạy cảm của bé.

- Sau khi rửa xong, chú ý lau khô để ngăn ngừa nấm hay vi khuẩn phát triển.

- Mẹ hãy rửa tay sạch sau mỗi lần thay tã để không lây lan vi khuẩn.

Với trẻ sơ sinh thì mẹ cần quan sát liên tục vì bé xì xoẹt nhiều lắm, tầm 1-2 giờ thì thay tã cho con. Đặc biệt khi bé đi ị thì phải thay luôn. Với bé lớn hơn thì tầm khoảng 3-4 giờ thay tã là ổn.

Chọn size tã như chọn quần áo cho bé vậy đó!

Một trong những điều kiện hàng đầu để tã giấy có thể phát huy hết được “năng lực” của mình chính là kích thước của nó phải vừa vặn với bé. Nếu tã quá chật có thể khiến bé bị bí, bì lằn cũng có thể gây hăm.

Mình khuyên các mẹ nên chọn tã phù hợp với cân nặng nhé. Mỗi hãng tã có cách phân chia size khác nhau và có ghi trên bao bì đấy, hoặc mẹ có thể hỏi kĩ nhân viên để được tư vấn đúng hen!

Ngoài ra mình cũng thấy trường hợp bé vẫn trong khoảng cân nặng nhưng mua tã về lại rộng/ chật hơn một chút, có thể là do cơ địa mỗi bé lại có vòng đùi/ bụng khác nhau. Nên mẹ cũng nhớ hỏi kỹ nhân viên về điểm này nha.

Về vấn đề chọn tã cho con, mình xin chia sẻ thế này nhé!

Đương nhiên là mẹ cần phải chọn hãng tã uy tín rồi, cái này mẹ ra các cửa hàng mẹ và bé sẽ được tư vấn nhiều hơn. Tuy nhiên dù là hãng nào, mẹ cũng cần chú ý một số đặc điểm sau để lựa chọn tã cho con phù hợp ha!

Về chất liệu, mẹ cần chọn loại tã có bề mặt cotton thật mềm mịn và thoáng khí. Đặc biệt để con không bị hăm, mẹ hãy chọn tã có khả năng thấm hút tốt nữa nhé, để tránh việc da bé bị tiếp xúc với chất bẩn. Các loại tã được ứng dụng công nghệ trên bề mặt sẽ thấm hút.

Về lựa chọn của mình, lúc mới sinh con, mình cho con xài miếng lót và tã dán sơ sinh đồng thời của Bobby. Cả miếng lót và tã dán của Bobby đều mỏng nhẹ, nên mình rất yên tâm dùng cho con mà không sợ bị bí bên trong làm bé khó chịu.

Miếng lót Bobby thấm phân su tốt nên mình dùng ban ngày, còn ban đêm đặc biệt mình dùng tã dán vì bản thân mình đánh giá khả năng thấm hút và chống tràn của tã dán cao hơn. Mình thích tã dán của Bobby ở điểm là bề mặt tã khá hay, có dạng sóng 3D. Mặt sóng này sẽ giúp giảm diện tích tiếp xúc của mông bé với chất bẩn. Ở dưới bề mặt đó là những hình như hình tứ giác nhỏ như những rãnh dẫn nước (mà hãng gọi là “Rãnh thấm kim cương”) giúp nước tiểu thấm hút tốt qua các rãnh thấm đó, dàn đều chất bẩn và ngăn không thấm ngược trở lại hiệu quả. Khoảng tầm 3 tiếng mình kiểm tra và thay tã cho con một lần thì mình thấy tã thấm hút rất tốt và mông bé thì luôn được khô thoáng. Mình rất ưng!

webtretho

Nó trông như thế này nè mẹ ơi!

Trên đây là những chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế, mẹ có thể tham khảo. Mẹ nào còn bí kíp gì nữa chia sẻ với mình nhé.